ผู้เขียน หัวข้อ: รูปถ่าย พระอธิการกวย ประทับยันต์เสริมดวง  (อ่าน 12623 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prakongsup

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 38
  • -Receive: 5
  • พลังน้ำใจ 5
Re: รูปถ่าย พระอธิการกวย ประทับยันต์เสริมดวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 11:07:19 pm »
เป็นรูปถ่ายที่หาตัวจริงชมยากครับ ถ่ายตอนหลวงพ่ออายุประมาน 50 ปี ครับ ประมาณปี พ.ศ.2500 นิดหน่อย ที่บอกตัวจริงนั้นเป็นแบบไหนจะอธิบายให้ฟังครับ เริ่มที่กระดาษเก่าแก่สมอายุ ชื่อพระอธิการกวย ชุตินฺธโร ประทับด้วยหมึกจีนสีดำ แบบเดียวกันกับด้านหลังประทับยันต์เสริมดวง แบบแท้ถูกต้องตามแบบที่แสดง ด้านหน้ามุมซ้ายมีการจาร ตัวนะ ด้วยปากกา เป็นรอยลึกลงไปในเนื้อกระดาษ ซึ่งรอยกดลึกจะเห็นทะลุไปถึงด้านหลังที่มุมขวาบนของภาพ
  ส่วนที่เราท่านเคยเห็นจะเป็นการอัดซ้ำจากรูปต้นแบบ ทำให้เห็น ชื่อพระอธิการกวย ชุตินฺธโร อยู่ในตำแหน่งเดียวกันในทุกรูปและรอยจากจะเห็นติดอยู่ในรูปแต่ไม่ได้เห็นเป็นกดลึกลงไป ส่วนยันต์เสริมดวงที่ประทับด้านหลังเป็นคนละแบบกับที่แสดง ผมมีให้เทียบ 2 รูป ตำแหน่งการประทับชื่อด้านล่าง และตำแหน่งจาร ต่างกันครับ เพราะทำกันทีละแผ่นไม่ได้สำเนาทำซ้ำกันมาครับ
ขอบคุณความรู้ ข้อมูลดี ๆจาก ท่าน เจ้าสำนัก ครับ

ออฟไลน์ เปิ้ล

• 0812644905
  • สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
  • เคารพและศรัทธาหลวงพ่อกวยครับ
Re: รูปถ่าย พระอธิการกวย ประทับยันต์เสริมดวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 02:12:00 am »
เข้ามาศึกษาครับ

ออฟไลน์ PONGSAK RANGSIT

• พระแท้ต้องมาก่อน แล้วค่อยฟังนิยาย ไม่ใช่ฟังนิยาย แล้วบอกพระแท้
  • สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 12
  • -Receive: 10
  • พลังน้ำใจ 10
  • นโมพุทธายะ นะมะอะอุ อิสวาสุ อุอะมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 06:03:26 am »
เป็นรูปถ่ายที่หาตัวจริงชมยากครับ ถ่ายตอนหลวงพ่ออายุประมาน 50 ปี ครับ ประมาณปี พ.ศ.2500 นิดหน่อย ที่บอกตัวจริงนั้นเป็นแบบไหนจะอธิบายให้ฟังครับ เริ่มที่กระดาษเก่าแก่สมอายุ ชื่อพระอธิการกวย ชุตินฺธโร ประทับด้วยหมึกจีนสีดำ แบบเดียวกันกับด้านหลังประทับยันต์เสริมดวง แบบแท้ถูกต้องตามแบบที่แสดง ด้านหน้ามุมซ้ายมีการจาร ตัวนะ ด้วยปากกา เป็นรอยลึกลงไปในเนื้อกระดาษ ซึ่งรอยกดลึกจะเห็นทะลุไปถึงด้านหลังที่มุมขวาบนของภาพ
  ส่วนที่เราท่านเคยเห็นจะเป็นการอัดซ้ำจากรูปต้นแบบ ทำให้เห็น ชื่อพระอธิการกวย ชุตินฺธโร อยู่ในตำแหน่งเดียวกันในทุกรูปและรอยจากจะเห็นติดอยู่ในรูปแต่ไม่ได้เห็นเป็นกดลึกลงไป ส่วนยันต์เสริมดวงที่ประทับด้านหลังเป็นคนละแบบกับที่แสดง ผมมีให้เทียบ 2 รูป ตำแหน่งการประทับชื่อด้านล่าง และตำแหน่งจาร ต่างกันครับ เพราะทำกันทีละแผ่นไม่ได้สำเนาทำซ้ำกันมาครับ
:Dเข้ามาศึกษาหาความรู้ครับ :D

ออฟไลน์ fank

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 09:01:11 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ความรู้ครับ เจอที่ไหนจะได้ไม่พลาดครับ ;D
รูปสวย เข้มขลังมากครับ  :o  ;)
ร้านนเรศ เพชรบุรี ยินดีต้อนรับครับ   https://www.web-pra.com/Shop/NaredPhetpuri

ออฟไลน์ patompong

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ศิษย์หลวงพ่อกวย
    • ร้านพระเครื่องออมเงินดอทคอม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 10:06:41 am »
เจอบ่อยแต่เจ้าของหวงครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 10:06:41 am »

Facebook Comments