ผู้เขียน หัวข้อ: (((((((((((( ผ่า... ตะกรุดหลวงพ่อคำ วัดหัวทะเล )))))))))))))  (อ่าน 58169 ครั้ง)

ออฟไลน์ SODA 405

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 47
  • -Receive: 7
  • พลังน้ำใจ 7
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.
Re: (((((((((((( ผ่า... ตะกรุดหลวงพ่อคำ วัดหัวทะเล )))))))))))))
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 12:34:15 am »

....ขอบคุณที่นำมาเป็นวิทยาทานครับ! :o :o :o

ออฟไลน์ อาท สรรพยา

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
Re: (((((((((((( ผ่า... ตะกรุดหลวงพ่อคำ วัดหัวทะเล )))))))))))))
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:49:04 pm »
ตะกรุดรุ่นคู่ชีวิต ของหลวงพ่อเอิบ วัดหนองหม้อแกงชัยนาท ตำราเดียวกับหลวงพ่อคำมั้ยครับ เห็นท่านเล่าให้ฟังว่าตาปลั่งเป็นคนเขียนยันต์ให้

ออฟไลน์ ฝุ่นดิน

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
  • ฝุ่นดินท้องถิ่นนิยม 084-7208460
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 01:42:54 am »
ตาปลั่ง แกทำส่งหลายวัดอยู่ครับเท่าที่ทราบก็เช่น วัดจันเสน วัดป่าสัก วัดหนองแม่แกง ฯ
ตะกรุดเชือกร่มสีแดงถ้ารักจะเล่นหาต้องสืบหาที่มาให้ชัดเจนก่อนครับ เพราิะผลิตจากที่เดียวกัน ลักษณะภายในภายนอกเหมือนกันทุกประการ
ส่วนยันต์ที่ตาปลั่งใช้ในการลงตะกรุดของแกเป็นยันต์ทั่วไป ได้แก่ บารมีสามสิบทัศน์ ฝนแสนห่า ช้างผสมโขลง แปดทิศ แต่ที่แกนิยมใช้มากที่สุดคือบารมีสามสิบทัศน์ครับ
แกว่าตะกรุดทุกดอกที่ทำเสร็จแล้ว จะใช้คาถาหลวงพ่อคำเสกให้อีกที แล้วจึงนำส่งวัดต่างๆ เพื่อให้หลวงปู่หลวงพ่อของวัดนั้นๆจะทำการปลุกเสกอีกที
รู้จักตาปลั่งหรือครับ ผมเองก็ว่าจะซักถามข้อมูลเพิ่มเติมอยู่หลายอย่าง แต่ได้ยินว่าแกเสียแล้ว เลยไม่ได้ข้อมูลเพิ่มเติมจากแก

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 04:49:07 pm »
ใช่ครับ พอดีวันนั้นผมได้ไปกราบ หลวงพ่อเอิบ วัดหนองหม้อแกง (วัดซุ้มกระต่าย) ชัยนาท แล้วท่านมอบตะกรุดให้มา แล้วผมก็คุยกับคนในวัดเขาบอกว่าตาปลั่งท่านเสียแล้ว แล้วยันต์ที่ลงให้ยันต์เดียวกับตะกรุดรุ่นฟ้าชายมั้ยครับ แล้วประวัติการสร้างเป็นอย่างไรบ้างครับ

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:58:59 pm »
รอคำตอบครับพี่

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:58:59 pm »

Facebook Comments