พระเครื่อง วัตถุมงคล หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม > ทำเนียบพระเครื่องวัตถุมงคล เนื้อผง ของหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม

พระสมเด็จในตำนาน หลังจาร "อะ ปะ จะ คะ"

(1/3) > >>

บอล อุทัย:
พระองค์นี้จัดเป็นพระหายาก เป็นพระต้นแบบของสมเด็จหลัง มะ อะ อุ ซึ่งเป็นยันต์ปั๊ม แต่องค์นี้พิเศษตรงที่ว่า เป็นพระที่กดด้วยมือทีละองค์ ด้านหลังจารด้วยคาถาของหลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว อาจารย์ของท่าน คือ จารด้วย คาถา อะ ปะ จะ คะ ซึ่งเป็นบทย่อของบทสวดที่ชื่อว่า กรณียเมตตาสูตร จารด้วยมืทีละองค์ จากคำบอกเล่าพระพิมพ์นี้ ดังที่กล่าวไว้ข้างต้นครับว่าเป็นพระหายาก เท่าที่พบเห็นยังไม่เกิน ๑๐ องค์ หายากกว่าพระสมเด็จแหวกม่าน พระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ องค์นี้เป็นองค์ดารา ในหนังสือเล่มที่คุณเอก เป็นผู้รวบรวม

บอล อุทัย:
ภาพจากหนังสือครับ

บอล อุทัย:
ขยายครับ

saksitlew:
ดารามาเองเลย น่ะ หายากมากๆครับ ต้องยอมรับจริงๆสำหรับพิมพ์นี้รุ่นนี้ ;D

bear17:
ยอดเยี่ยมครับ.... ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version