ผู้เขียน หัวข้อ: พระนั่งบัวหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าหรือหลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ  (อ่าน 10629 ครั้ง)

ออฟไลน์ ย้ง คลองสาม

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
คนรุ่นเก่าบอกว่าพระพิมพ์นี้เป็นพระของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าเพราะรับมาจากมือท่าน แต่เซียนรุ่นใหม่บอกว่าเป็นหลวงพ่อขันวัดนกกระจาบ เพราะอะไรไม่รู้! แต่อาจจะสร้างด้วยกันทั้งสองวัดแต่ต่างกันที่เนื้อหาคิดว่าเป็นเช่นนั้น ตอนแรกพระองค์นี้ผมก็มั่นใจว่าเป็นหลวงพ่อขันแน่นอน เพราะเช่ามาจากคนพื้นที่อยุธยา เจ้าตัวก็นอนยันว่าหลวงพ่อขัน รับประกันทั้งชาติว่าเป็นหลวงพ่อขัน และรับประกันทั้งชาติว่าเป็นพระแท้เพราะของมรดกตกทอดจากคุณพ่อ ผมก็นอนส่องทุกวันนอนตะแครงขวาส่องบ้างตะแครงซ้ายส่องบ้างบางทีก็นอนคว่ำหน้าส่องล้อเล่นนะครับขำๆนะ จนเริ่มเปลี่ยนความคิด เออคนรุ่นเก่าอาจจะพูดถูกว่าหลวงปู่ศุขก็มีพิมพ์นี้เช่นกัน เพราะว่าพิมพ์ทรงและรอยจานหลังเหรียญนี่แหละเป็นจุดสังเกตุว่าเป็นขอเกจิท่านไหนหากว่าพระพิมพ์นี้มีการสร้างออกมาแค่สองวัดจริงๆ (พระองค์นี้เป็นเนื้อชินเงิน)

ออฟไลน์ omega1234

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
อาการอย่างงี้ผมก้อเคยเปนครับ อิอิ :D

• สมาชิก
  • Thank You
ครับ5555 พี่ดูเป็นไงครับพระพิมพ์นี้มีความคิดเห็นว่าเป็นหลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ หรือหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าครับ

ออฟไลน์ nori

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 6
  • พลังน้ำใจ 6
ขออนุญาต คุณย้ง ร่วมเเจมด้วยนะครับ ปัญหาเดียวกับผมเลยหาคนฟันธงยากจริง

• สมาชิก
  • Thank You
พระสวยครับ พี่ดูเป็นหลวงปู่ศุขหรือที่วัดไหนครับ ผมว่ารอยจารย์อักขระอายุของพระและเนื้อหาพระเป็นอีกองค์ประกอบสำคัญเลยนะครับ ที่จะทำให้เราพอจะตีกรอบให้แคบลงว่าพระองค์นี้มีความน่าจะเป็นพระที่สร้างวัดไหนหรือสายไหนคับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments