ผู้เขียน หัวข้อ: อภินิหารสมเด็จหลังรูปเหมือน  (อ่าน 6937 ครั้ง)

ออฟไลน์ patompong

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ศิษย์หลวงพ่อกวย
    • ร้านพระเครื่องออมเงินดอทคอม
อภินิหารสมเด็จหลังรูปเหมือน
« เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 12:13:13 pm »
เมื่อประมาณปี 2534 ขณะนั้นกระผมทำงานอยู่บริษัทรับเหมาก่อสร้างเป็นของชาวญี่ปุ่น ได้มีโอกาสไปคุมงานก่อสร้างโครงการอาคารห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัล รามอินทรา ใกล้ ๆกับวงเวียนบางเขน   เมื่อโครงการแล้วเสร็จได้มีการเลี้ยงสังสรรค์และขอบคุณผู้ร่วมงานทั้งหมด  และในคืนเดียวกันนั้น ก็ได้มีการขนย้ายอุปกรณ์ไปจังหวัดระยอง เพื่อก่อสร้างโครงการโรงกลั่นน้ำมันสตาร์ปิโตเลี่ยม และโรงงานผลิตเหล็กรูปพรรณสยามยามาโตะ ที่นิคมอุตสาหกรรมมาบตะพุด  ก่อนการเคลื่อนย้ายอุปกรณ์  ในคืนนั้นมีการเล่นการพนัน(ไฮโล) บริเวณชั้น 2 ของสำนักงานชั่วคราว กระผมก็เข้าไปแจมกับเขานิดหน่อยและเจ็บตัวไป 8,000 กว่าบาท  ประมาณสี่ทุ่ม กระผมขอตัวลงมาชั้นล่างเพื่อเข้าห้องน้ำ  เมื่อออกจากห้องน้ำ กำลังจะขึ้นไปแก้ตัว  พอดีมีลูกน้องที่ต้องเดินทางไประยองด้วยกันเดินเข้ามาหาบอกว่า ลูกพี่เดินทางกันเถอะดึกมากแล้ว และเขาก็เข้ามาดึงแขนผมเดินออกมาจากที่นั่นทันที(แกเมาด้วย) โดยผมเองก็เดินตามแกออกไปทันทีซึ่งธรรมดาเจ็บตัวขนาดนั้น ยังไง ๆก็ต้องขอขึ้นไปแก้ตัว  แต่ไม่รู้ยังไงผมเดินตามแกไปขึ้นรถแต่โดยดี  จากนั้น  ขณะที่รถขนย้ายอุปกรณ์  จำนวน 4 คัน(รถบรรทุกสิบล้อ) กำลังเคลื่อนตัวออกจากไซต์งาน ซึ่งรถที่ผมนั่งอยู่คันที่สอง พอรถพ้นประตูมาหน่อยกระผมก็ต้องตกใจ เมื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจทั้งนอกเครื่องแบบและในเครื่องแบบ ประมาณ  20  นาย  กรูกันสวนทางเข้าไปในไซต์งาน  ผมคว้าโทรศัพท์มือถือรุ่นกระดูกหมา(โนเกียรุ่นแรก ๆ) โทรไปบอกลูกน้องและเพื่อน ๆ ที่กำลังสนุกกัน แต่ก็ไม่ทัน โดนรวบเรียบร้อย รวม 40 กว่าคน  กระผมเอามือคว้าสมเด็จหลังรูปที่เลี่ยมทองคล้องคออยู่ขึ้นมา คงเป็นเพราะหลวงพ่อแท้ ๆ ที่ดลจิตดลใจผมให้ออกมาจากที่นั่น  ไม่อย่างนั้นคงโดนรวบไปนอนห้องขังโรงพักบางเขนในวันนั้นแน่นอน...ยังครับยังไม่หมดแค่นั้น  เมื่อรถเดินทางไปตามถนนลำลูกกาเชื่อมต่อถนนสายที่ออกไปฉะเชิงเทรา  มีด่านตำรวจตั้งตรวจจับรถบรรทุกน้ำหนักเกินอยู่  ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อละครับ  รถที่มากับผมอีกสามคันโดนเรียกเสียค่าปรับกันถ้วนหน้า  แต่คันที่ผมนั่งไปด้วยอยู่คันที่สองกับไม่โดนเรียก..นี่ละครับประสบการณ์ที่ผมได้พบเจอเมื่อครั้งคล้องสมเด็จหลังรูปหลวงพ่อกวย  ซึ่งสมเด็จองค์นี้กระผมได้จากลุงถม  ธัญเจริญ  บ้านแกอยู่หลังวัดบ้านแค  แกกับลูกชายและลูกสะใภ้ไปทำงานอยู่กับผมประมาณ 2-3 ปี ได้(ปัจจุบันแกเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งอยู่ที่บ้านแก)  แต่สมเด็จหลังรูปของผมนั้น  ถูกมือดีตัดขอล็อคประตูหลังรถแวนเข้าไปขโมยไปเรียบร้อยแล้วเมื่อประมาณปี 2536 หลังจากกลับจากไปเที่ยวน้ำตกเขาชะเมา  ลืมถอดวางไว้คอนโซลหน้ารถ  ตอนนี้ไม่รู้ไปอยู่กับใครแล้ว  ถ้าหากใครรับเช่าสมเด็จหลังรูปเลี่ยมทองไว้ประมาณ ปี 2536  (ของผมแหง ๆ) ตอนนี้ยินดีรับเช่าคืนครับ.....ครั้งต่อไปจะนำประสบการณ์สมเด็จหลังรูปรุ่นนี้ที่ไม่ค่อยถูกกับตำรวจเท่าไหร่มาเล่าให้ฟังกันอีกครับ  สวัสดีครับ

ออฟไลน์ ถิรวุษิ

• สมาชิก
  • Thank You
Re: อภินิหารสมเด็จหลังรูปเหมือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 06:33:26 pm »
ขอบพระคุณครับ สมเด็จหลังรูปเขาว่า กำบังดีเป็นเลิศ ;D
ยินดีให้คำปรึกษาสิทธิการรักษา บัตรสุขภาพถ้วนหน้า(บัตรทอง) บัตรประกันสังคม เบิกได้ จ่ายตรง พรบ.

ออฟไลน์ Naraipratan

• สมาชิก
  • Thank You
Re: อภินิหารสมเด็จหลังรูปเหมือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 06:57:37 pm »
ประสบการณ์เยี่ยมเลยครับพี่ patompong  ;)  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tumppstar

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 09:52:30 pm »
ดีครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 09:52:30 pm »

Facebook Comments