ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จเนื้อผงน้ำมัน  (อ่าน 15611 ครั้ง)

ออฟไลน์ touis

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
พระสมเด็จเนื้อผงน้ำมัน
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 09:59:57 am »
ขอสอบถามพระสมเด็จเนื้อผงน้ำมันสององค์ครับว่าเป็นของหลวงพ่อกวยหรือเปล่าว
และเป็นที่ยอมรับของวงการหรือเปล่าวครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ saksitlew

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
Re: พระสมเด็จเนื้อผงน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 12:56:58 pm »
สวัสดีครับคุณ touis

ก่อนอื่นสำหรับสมเด็จหลังสิวลี นั้นเป็นของวัดราชนัดดาครับ ถามว่าใช่หลวงพ่อกวยปลุกเสกมั๊ยผมขอตอบว่ามีทั้งใช่และไม่ใช่ ครับ เพราะหลวงพ่อกวยไปปลุกเสกพิธีที่นี่ด้วย แต่ที่สำคัญ ทางวัดราชนัดดา สร้างมาหลายครั้ง อายุพระก็ประมาณเท่าๆกัน  แม้จะห่างกัน 1ปี 2 ปี ก็ตาม ดังนั้นถ้าถามว่าเป็น หลวงพ่อกวยปลุกเสก ก็ไม่มีใครตอบได้ครับ จึงทำให้ค่านิยมรุ่นนี้ไม่ไป แต่ว่าเป็นพระแท้แน่นอน ครับ ถ้าคุณ touis ไม่คิดอะไรมากก็ สวดพระคาถาพระสิวลีของหลวงพ่อ ที่เป็นรายมือหลวงพ่อ และขอพรหลวงพ่อได้ครับ  สำหรับสมเด็จหลังพระสิวลี วัดราชนัดดานั้น หลวงพ่อกวยได้นำมา แจกชาวบ้านและโยมที่ไปหาหลวงพ่อด้วย ก็มี แต่ก็ต้องเช่ากับคนที่ไว้ใจได้เท่านั้น และมี พระถอดพิมพ์รุ่นนี้ด้วยครับ เป็นเนื้อผงน้ำมันหลังเรียบ ที่ถือว่าเป็นพระหลวงพ่อกวยสร้างจริงๆ คือด้านหน้าเป็นแบบของคุณ touis ด้านหลัง นั้นเรียบครับ ถือเป็นพระอีกรุ่นหนึ่งที่น่าสะสมยิ่ง  ส่วนสมเด็จอีกหนึ่งพิมพ์ ขอตอบว่าพระแท้ แต่ถ้าถามว่าพระหลวงพ่อ หรือเปล่า ผมว่ายังไม่สากลครับ ให้เล่นแค่ชอบไปก่อน

ออฟไลน์ touis

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 01:30:23 pm »
ขอบคุณมากครับ ได้ข้อมูลดีๆ เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ kob-pawai

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 02:21:26 pm »
รบกวนสอบถามต่อว่า พระพิมพ์สมเด็จหลังสีวลีมีย่าม ถือว่าอยูในกลุ่มที่เป็นสากล
หรือกลุ่มไหนครับ

ออฟไลน์ saksitlew

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 05:37:47 pm »
รบกวนสอบถามต่อว่า พระพิมพ์สมเด็จหลังสีวลีมีย่าม ถือว่าอยูในกลุ่มที่เป็นสากล
หรือกลุ่มไหนครับ

พระสมเด็จหลังสิวลีมีย่ามนั้น ก็มีเจอที่ชัยนาทครับนักสะสมรุ่นเก่าเล่นเป็นพระหลวงพ่อก็มี แต่มีข้อมูลที่น่าจะจริงคือ เป็นพระหลวงพ่อขอมวัดไผ่โรงวัวที่หลวงพ่อร่วมเสก แล้วหลวงพ่อนำมาแจกด้วย ดังนั้นถ้าเจอพระสมเด็จพิมพ์สิวลีมีย่าม ก็สะสมได้ครับ จะเล่นเป็นพระนอกวัดหรือพระหลวงพ่อก็ได้ ราคาไม่แรงมากครับ มีพระถอดพิมพ์ พิมพ์นี้เป็นตัวยืนยันครับ คือหลังเรียบ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 05:37:47 pm »

Facebook Comments