ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ประวัติเหรียญ อยู่ คง ศุข วัดดักคะนนครับ  (อ่าน 5523 ครั้ง)

ออฟไลน์ ถิรวุษิ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
ชอบเหรียญรุ่นนี้ครับ ชื่อเป็นศิริมงคลมาก ไม่ว่าจะสลับกันอย่างไรชื่อก็ดีมากๆ เข้าเรื่องเลยครับ เหรียญรุ่นนี้ อยากทราบประวัติในการสร้างครับ ท่านใดพอทราบรบกวนด้วยครับ

ยินดีให้คำปรึกษาสิทธิการรักษา บัตรสุขภาพถ้วนหน้า(บัตรทอง) บัตรประกันสังคม เบิกได้ จ่ายตรง พรบ.

ออฟไลน์ saksitlew

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
Re: สอบถาม ประวัติเหรียญ อยู่ คง ศุข วัดดักคะนนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 07:10:24 pm »
สวัสดีครับ คุณ samuri_n พอดีผมเองพอจะรู้ประวัติเหรียญนี้ครับ
เหรียญ อยู่คงศุข นั้นจัดสร้างโดย หลวงพ่อผลวัดดักคะนน ศิษย์เอก หลวงพ่ออยู่วัดดักคะนน  ในสมัยนั้นจำพ.ศ.ไม่ได้แต่2530กว่าๆ หลวงพ่อผลท่านทำไว้แจก เวลาที่มีลูกศิษย์ลูกหาไปหาท่าน เหตุผลที่ท่านสร้าง 3 เกจินี้ก็คือ พระเกจิอาจารย์ทั้ง 3 ท่าน คือ
1.หลวงพ่อคง วัดบางกระพี้
2.หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
3.หลวงพ่ออยู่ วัดดักคะนน
ทั้ง3ท่านเป็นพระสหธรรมมิกกัน ถ้าจะถามว่าใครเก่งกว่ากันนั้น คงตอบไม่ได้ แต่ถ้าจะถามว่า พี่ใหญ่สุดคือ หลวงพ่อคงวัดบางกระพี้ ซึ่งท่านมีอาคมเก่งกล้าไม่แพ้ หลวงพ่อเงินวัดบางคลานแน่นอน แม้แต่หลวงปู่ศุขยังนับถือท่าน ทั้งสามท่านเคยลองวิชากัน บ้าง แต่หลวงพ่อคงวัดบางกระพี้นั้น ท่าน สนิท กับหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่ามากๆ ถึงขนาด งานศพท่าน หลวงปู่ศุขก็ไปร่วมพิธี และนำกระดูก หลวงพ่อคงวัดบางกระพี้ มาบดสร้างพระเครื่อง พิมพ์ สามเหลี่ยมได้ประมาณ 200 องค์ ปัจจุบันพบเห็นยากมาก ส่วนหลวงพ่ออยู่ นั้นท่านเป็นพระสหธรรมมิกกับพระอาจารย์ทั้งสองท่าน เพราะอยู่ น่านน้ำเดียวกัน คือเจ้าพระยา พระเครื่องของท่านไม่แพง แต่หายาก

สำหรับสมเด็จเนื้อดำผงใบลาน ที่ด้านหลังเป็นหลวงพ่ออยู่วัดดักคะนน นั้น ไม่ใช่หลวงพ่ออยู่สร้างนะครับ แต่เป็นพระที่หลวงพ่อผลจัดสร้าง เพื่อนึกถึงอาจารย์ท่านครับ จึงปรากฏพระสมเด็จเนื้อผงใบลานหลัง หลวงพ่ออยู่ครับ

ออฟไลน์ ถิรวุษิ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: สอบถาม ประวัติเหรียญ อยู่ คง ศุข วัดดักคะนนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 07:49:13 pm »
ขอบพระคุณมากๆครับ พอกระจ่างแล้วครับ
ยินดีให้คำปรึกษาสิทธิการรักษา บัตรสุขภาพถ้วนหน้า(บัตรทอง) บัตรประกันสังคม เบิกได้ จ่ายตรง พรบ.

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 07:49:13 pm »

Facebook Comments