ผู้เขียน หัวข้อ: หลังรูปรุ่น๒  (อ่าน 36122 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
Re: หลังรูปรุ่น๒
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 11:27:17 pm »
เอาหล่ะครับ วิเคราะห์วิจารย์กันมาพอสมควรแล้ว จนเป็นการใช้อารมณ์ เขียนข้อความที่ไม่สมควรลงมาในกระดานสนทนา
ถากถางกันในเรื่องไม่เป็นเรื่อง ไม่มีสาระกันแล้ว

ผมขอสรุปเลยก็แล้วกัน นะครับ (ไม่ขอชี้แจงหรือแสดงความเห็นแล้ว)

๑.ผมเองก็คงจะผิดเองที่เขียนลงมาในกระดานสนทนาว่า พระสมเด็จลังรูปเนื้อว่านสบู่เลือด องค์ของพี่ตึ้งนั้นเป็นพระต้นแบบ
   ของพระสมเด็จหลังรูปเนื้อขาวที่เล่นหากันเป็นมาตรฐานสากล จนเป็นเหตุให้พี่โอ๋ออกมาค้าน แต่สิ่งที่พี่โอ๋ค้านก็เป็นเพียงแค่
   ค้านว่าไม่ใช่องค์ต้นแบบ แต่ผมเองก็ไม่ได้ซีเรียสนะครับ ว่าเป็นองค์ต้นแบบหรือไม่ได้เป็น เพราะว่าไม่มีใครค้านว่าเป็นพระไม่แท้

๒.การประกาศรับเช่านั้น หากว่าพี่โอ๋หามาได้ ไม่เพียงแต่ พี่เอก น้องท๊อป หรือพี่ตึ้งเท่านั้น ที่รับเช่า ผมเองก็รับเช่าด้วยเหมือนกันนะครับ
   และเรื่องราคาไม่ต้องเป็นห่วงว่าจะรับเช่า ในราคาไม่กี่บาท หรือไม่ถึงหมื่น หากหามาได้ กี่องค์ก็จะขอรับไว้นะครับ
  (แบบเนื้อว่านสบู่เลือดเท่านั้น ไม่ใช่แบบเสริมตามรูปที่ผมโพสไว้เท่านั้นนะครับ)

๓.หลังจากนี้ ขอให้จบ และไม่ต้องมาเถียงกันอีก ในเรื่องที่จบไปแล้ว เสียเวลาเปล่า ๆ สรุปแล้ว ก็คือจบ จบคือจบนะครับ

๔.ในฐานะเว็บมาสเตอร์ และผู้ใหญ่บ้านของเว็บ "ศิษย์หลวงพ่อกวย" ขอรับรองพระสมเด็จหลังรูปรุ่นสอง เนื้อว่านสบู่เลือด
    เป็นพระมาตรฐานวงการนิยมตั้งแต่ นี้เป็นต้นไปครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ ขอบารมีของหลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร จงคุ้มครอง เหล่าศิษ์ทุกท่านครับ
ยืนยัน..อีกเสียงครับว่าพระองค์นี้แทัครับ และเก่าถึงยุคครับ และยินดีรับเช่าด้วยคนครับ..ในราคาที่กล่าวกันครับ.

ออฟไลน์ top56

• "เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ"
  • สมาชิก
  • Thank You
  • 087-1538418(Top)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 11:31:12 pm »
เอาหล่ะครับ วิเคราะห์วิจารย์กันมาพอสมควรแล้ว จนเป็นการใช้อารมณ์ เขียนข้อความที่ไม่สมควรลงมาในกระดานสนทนา
ถากถางกันในเรื่องไม่เป็นเรื่อง ไม่มีสาระกันแล้ว

ผมขอสรุปเลยก็แล้วกัน นะครับ (ไม่ขอชี้แจงหรือแสดงความเห็นแล้ว)

๑.ผมเองก็คงจะผิดเองที่เขียนลงมาในกระดานสนทนาว่า พระสมเด็จลังรูปเนื้อว่านสบู่เลือด องค์ของพี่ตึ้งนั้นเป็นพระต้นแบบ
   ของพระสมเด็จหลังรูปเนื้อขาวที่เล่นหากันเป็นมาตรฐานสากล จนเป็นเหตุให้พี่โอ๋ออกมาค้าน แต่สิ่งที่พี่โอ๋ค้านก็เป็นเพียงแค่
   ค้านว่าไม่ใช่องค์ต้นแบบ แต่ผมเองก็ไม่ได้ซีเรียสนะครับ ว่าเป็นองค์ต้นแบบหรือไม่ได้เป็น เพราะว่าไม่มีใครค้านว่าเป็นพระไม่แท้

๒.การประกาศรับเช่านั้น หากว่าพี่โอ๋หามาได้ ไม่เพียงแต่ พี่เอก น้องท๊อป หรือพี่ตึ้งเท่านั้น ที่รับเช่า ผมเองก็รับเช่าด้วยเหมือนกันนะครับ
   และเรื่องราคาไม่ต้องเป็นห่วงว่าจะรับเช่า ในราคาไม่กี่บาท หรือไม่ถึงหมื่น หากหามาได้ กี่องค์ก็จะขอรับไว้นะครับ
  (แบบเนื้อว่านสบู่เลือดเท่านั้น ไม่ใช่แบบเสริมตามรูปที่ผมโพสไว้เท่านั้นนะครับ)

๓.หลังจากนี้ ขอให้จบ และไม่ต้องมาเถียงกันอีก ในเรื่องที่จบไปแล้ว เสียเวลาเปล่า ๆ สรุปแล้ว ก็คือจบ จบคือจบนะครับ

๔.ในฐานะเว็บมาสเตอร์ และผู้ใหญ่บ้านของเว็บ "ศิษย์หลวงพ่อกวย" ขอรับรองพระสมเด็จหลังรูปรุ่นสอง เนื้อว่านสบู่เลือด
    เป็นพระมาตรฐานวงการนิยมตั้งแต่ นี้เป็นต้นไปครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ ขอบารมีของหลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร จงคุ้มครอง เหล่าศิษ์ทุกท่านครับ
ยืนยัน..อีกเสียงครับว่าพระองค์นี้แทัครับ และเก่าถึงยุคครับ และยินดีรับซื้อด้วยคนครับ..ในราคาที่กล่าวกันครับ.
;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
เข้ามาชมวัตถุมงคลหลวงพ่อกวย  โดยtop56(ท๊อป บ้านโป่ง)
http://sitluangporguay.com/shop/data/store.php?user_id=84
ร้านจินดามณี เวบท่าพระจันทร์
http://www.thaprachan.com/%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%93%E0%B8%B5

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 05:23:42 pm »
  ตอนปี37  ได้เคยนั่งคุยกับหลวงตาสมานอดีตเจ้าอาวาส วัดหัวเด่น  ท่านได้เล่าเรื่องหลวงพ่อให้ฟังว่า ได้เคยช่วยหลวงพ่อตำผง
ตำพลอย ผสมเนื้อพระ ให้หลวงพ่อ โดยเฉพาะพลอย ได้ช่วยตำจนมือ เปิง ไปหมด ได้ช่วยหลวงพ่อผสมมวลสารและเนื้อพระจนได้ที่
แต่พอเวลาจะพิมพ์พระ หลวงพ่อไม่ให้ใคร เข้าไปยุ่งเกี่ยวด้วย
  โดยหลวงพ่อได้นำผงที่จะพิมพ์พระ ไปกดพิมพ์พระในห้องชั้นในสุด..ของหลวงพ่อ
และท่านได้กล่าวไว้อีกว่า พระที่มีสีแดงๆ เกิดจากตอนผสมเนื้อพระได้ใส่ สีแดงของสีหินขัดพื้น ลงไป
   จึงถึงบางอ้อว่า ที่พระมีสีแดงๆ ที่แท้เกิดจาก สีหินขัดพื้นนี่เอง มิได้เกิดจากว่านสบู่เลือด ตามที่เคยได้เข้าใจแต่อย่างไร
และเมื่อได้คิดตามนั้น การจะนำว่านมาผสมลงในเนื้อพระ จะต้องนำว่านนั้นๆไปตากแดดให้แห้งเสียก่อน แล้วจึง
นำมาบดให้ละเอียด ซึ่งเราจะสังเกตุพวกว่านยาต่างๆ ได้ตามร้านยาแผนโบราณทั่วไป เสร็จแล้วจึงนำมาผสมลงในเนื้อพระ
   ฉนั้นจึงอยากจะบอกว่า พระเนื้อว่านสบู่เลือดตามที่เข้าใจกันนั้น ที่แท้เกิดจากการผสมสีของสีหินขัดพื้นครับ... ;)

ออฟไลน์ nop

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 06:02:00 pm »
เข้ามาศึกษาครับ

ออฟไลน์ toi

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 07:33:38 pm »
เรื่องจริงครับคุณขุนทัพครับ เรื่องยางสดๆของว่านสบู่เลือดแดงเหมือนเลือดก็จริงครับ แต่เมื่อเอาหัวว่านไปตากแห้งแล้ว ก็ไม่แดงแล้วครับ  ;D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 07:33:38 pm »

Facebook Comments