ผู้เขียน หัวข้อ: แหวกม่าน ครับ แหวกม่าน  (อ่าน 37820 ครั้ง)

ออฟไลน์ BANGLUANG

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: แหวกม่าน ครับ แหวกม่าน
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:28:05 am »
เป็นข้อมูลที่น่ารับฟัง น่าศึกษาครับ
ภาพบน เป็นข้อมูลที่เค้าให้มานานแล้ว แต่เราไม่ค่อยได้เห็นองค์พระจริงๆกัน ทำให้คนที่ไม่มีข้อมูลไม่ค่อยกล้าเล่นหากันนะครับ 
ภาพล่าง ภาพที่คุณสิงห์ธนวัฒน์ถ่ายใกล้ๆให้ดูนั้น อยากให้สังเกตน่ะครับว่า จะมีผงวัสดุคล้ายผงกระดูกป่นลักษณะขาวๆเป็นเหลี่ยมๆที่ผมทำเครื่องหมายไว้และมีอีกมากเลยลองดูนะครับ  วัสดุแบบนี้ผมเคยพบอยู่ในพระปรกโพธิ์เก้าใบเนื้อผงน้ำมันพิมพ์มาตรฐานเช่นกันครับ ขอบคุณ คุณสิงห์ธนวัฒน์ที่เอาข้อมูลดีดีแบบนี้ออกมาเปิดเผยครับ  ;D 
กลับมาแล้วครับ พี่ต้อย เชียงใหม่ กับการคอมเม้นท์ แบบมีเหตุและผล ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ saksitlew

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:34:31 am »
พิจารณาจากที่มาและข้อมูลพิมพ์องค์เนื้อผงใบลาน กับ พิมพ์ที่ป๋าต้อย ก็อปปี้ภาพของ อ.เฒ่าสุพรรณ มาให้ดู พิมพ์ทรงใกล้เคียงกันมาก น่าจะพิมพ์เดียวกันด้วยครับ  ถ้าเราไม่ได้ทราบที่มาของพระของพี่สิงห์ธนวัฒน์ อาจตัดสินใจด้วยใจอคติว่า พิมพ์ไม่เหมือนที่เคยหายเล่นมา อาจจะทำให้พระแท้เสียหายไปได้ แต่เมื่อเจอที่มาและข้อมูลที่พ้องกัน ก็น่าสะสมอย่างยิ่ง ครับ

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:04:02 pm »
เป็นข้อมูลที่น่ารับฟัง น่าศึกษาครับ
ภาพบน เป็นข้อมูลที่เค้าให้มานานแล้ว แต่เราไม่ค่อยได้เห็นองค์พระจริงๆกัน ทำให้คนที่ไม่มีข้อมูลไม่ค่อยกล้าเล่นหากันนะครับ 
ภาพล่าง ภาพที่คุณสิงห์ธนวัฒน์ถ่ายใกล้ๆให้ดูนั้น อยากให้สังเกตน่ะครับว่า จะมีผงวัสดุคล้ายผงกระดูกป่นลักษณะขาวๆเป็นเหลี่ยมๆที่ผมทำเครื่องหมายไว้และมีอีกมากเลยลองดูนะครับ  วัสดุแบบนี้ผมเคยพบอยู่ในพระปรกโพธิ์เก้าใบเนื้อผงน้ำมันพิมพ์มาตรฐานเช่นกันครับ ขอบคุณ คุณสิงห์ธนวัฒน์ที่เอาข้อมูลดีดีแบบนี้ออกมาเปิดเผยครับ  ;D 
ขอบคูณครับสำหรับขัอมูล ส่วนผมแท้มาแต่ไกลแล้วครับ อยากได้มากๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 07:58:14 pm »
ข้อมูลบางส่วนในหนังสือ อ.เฒ่า สุพรรณครับ ;D

ออฟไลน์ toi

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:39:37 pm »
พระแหวกม่านพิมพ์นิยม อกใหญ่พิมพ์เล็ก สำคัญมากครับคุณขุนทัพครับประโยคเนี้ย รบกวนคุณสิงห์ธนวัฒน์ช่วยวัดขนาดองค์ของคุณบอกเป็นวิทยาทานบ้างนะครับ ขอบคุณครับ ;D 

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:39:37 pm »

Facebook Comments