ผู้เขียน หัวข้อ: (ลพ.ฤษีลิงดำ)อยากหาความรู้ เรียนถาม ท่านผู้มีความรู้...ครับ  (อ่าน 7216 ครั้ง)

ออฟไลน์ wewat2519

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • คนหลายอาจารย์-สำนัก
 ;D ;D ;Dสวัสดีครับ...พี่ๆทุกท่าน ที่เคารพ-นับถือ ผมอยากทราบเรื่อง พระคำข้าว-พระคำหมาก ของ ลพ.ฤษีลิงดำ แห่งวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ที่ว่า พระยุคแรก-ยุกหลัง แยกกันอย่างไร...ครับพี่ๆ ผมอยากจะขอความรู้จริงๆ สงสัยมานานแล้ว แต่ ไม่รู้จะถามใคร จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ จาก...น้องคนใต้คนนี้ (โอ่ง สงขลา)/wewat2519@gmail.com

ออฟไลน์ Therock

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
จะว่าไปแล้วถ้าข้อมูลผมไม่ผิด พระคำข้าวคำหมาก รุ่นแรกสร้างอย่างละประมาณ 100,000 องค์
พิมพ์จะสวยชัด กดลึก พุทธคุณสูงมาก เนื่องจากหลวงพ่อตั้งใจและดำริ ทำจริงๆ
ต่อมารุ่นสองมีจำนวนมากสร้างห่างจากรุ่นแรกประมาณ 1 ปี พิมพ์ทรงก็หย่อนความสวยลงตามลำดับ แต่เท่าที่ทราบสร้างเยอะมาก ใครรู้ก็ออกมาบอกเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ
ปัจจุบันของปลอมเยอะมาก ปลอมกันเองนี้แหละ เต็มไปหมด เยอะกว่าของแท้แล้วมั่ง

(อย่าเชื่อผมมากนะครับผมอาศัยความทรงจำวัยเด็ก สมัยองค์ละ 10 บาท)

ออฟไลน์ Phoenix

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
พระคำข้าวสร้างทั้งหมด 4 รุ่นนะครับถ้าจำไม่ผิด รุ่น 1 กับรุ่น 2 พิมพ์จะคล้ายกันมากต่างกันนิดเดียว รุ่น 3 จะเป็นรุ่นปืนแตกสร้างเป็นรูปหลวงพ่อนั่งในพัดยศ ด้านหลังเป็นยันต์เกราะเพชร รุ่นสุดท้ายจะเรียกว่ารุ่นพิเศษมีติดพระธาตุที่องค์พระ
รุ่นแรกกับรุ่นสองจะต่างกันที่
1. รุ่นแรกที่ข้อพระกรซ้ายจะมีจุดอยู่ 1 จุด รุ่นสองไม่มี
2. ด้านหลังขอบของพิมพ์ก่อนจะถึงรูปหลวงพ่อจะหนากว่ารุ่นสองชัดเจน
3. ฐานบัวด้านหน้าองค์พระจะมีจุดทุกใบครับ แต่รุ่นสองก็อาจจะมีเพราะมีหลายบล็อค เช่าบูชาให้แน่นอนเลือกฐานบัวมีจุดนะครับ วางใจได้ทั้งรุ่น 1 และรุ่นสอง
พระหางหมากสร้างครั้งเดียวจำนวน 100,000 องค์ ดูเนื้อหาเป็นหลักครับและพิมพ์พระชัดเจนครับ เก๊เยอะมากๆ ยังไงเดี๋ยวผมจะหารูปมาเปรียบเทียบให้ดูนะครับ  :)

• *
  • Thank You
ผมดึงภาพจากคุณศาลาเก่า ศิษย์หลวงพ่อรุ่นแรกๆ ต้องขออนุญาติมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

• *
  • Thank You

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments