ผู้เขียน หัวข้อ: พระเฉพาะตัว มีองค์เดียว เล่นคนเดียว ใช้บูชาคนเดียว  (อ่าน 5829 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
ครับพี่ พระสวยมากครับพี่ต้อม...ถ้าเป็นพระของหลวงพ่อจริง

อย่างที่ผมได้เคยกล่าวไว้เรื่องมาตรฐานของพระหลวงพ่อครับ ว่าน่าจะแบ่งออกเป็นกี่ประเภทตามกระทู้
http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=227.0

พระที่ไม่เป็นมาตรฐานของหลวงพ่อ ผมเองก็เก็บไว้ไม่น้อย และหลายแบบเหมือนกัน ไม่ได้แบ่งให้ใครด้วย
อย่างที่พี่ หมี ว่าครับ ออกไปแล้วจะหาไม่ได้อีก แล้วเราจะออกทำไมจริงไหมครับ เก็บไว้ให้คนรุ่นหลังดูกันดีกว่า

และอีกประการหนึ่ง เมื่อออกไปแล้วผู้ที่ได้รับต่อไปนำไปให้คนโน้นดูที คนนี้ดูที
บางคนว่าดี บางคนว่าไม่ใช่อย่างที่พี่ปริศนาพูดถึง เมื่อนำไปคล้องคอก็ไม่เกิดความเชื่อมั่น
เกิดความลังเล ไม่แน่ใจ และท้ายที่สุดก็จะเกิดความไม่สบายใจ

โดยเฉพาะในปัจจุบัน มีศิษย์ใหม่ ๆ ที่เข้ามานับถือหลวงพ่อ และหันมาเช่าหาวัตถุมงคลของหลวงพ่อกันมากมาย
มากขึ้นกว่าเดิมมาก พี่ ๆ คิดว่าควรจะแนะนำพระเครื่องวัตถุมงคลแบบใดให้เขานำไปบูชา
              ๑.พระประเภทที่เป็นมาตรฐานสากล (ใคร ๆ ก็รู้ว่าเป็นพระหลวงพ่อ) บูชาได้อย่างสนิทใจโดยไม่มีข้อแคลงใจว่า
ใช่พระหลวงพ่อหรือไม่
              ๒.พระประเภทที่ไม่เป็นมาตรฐานสากล พระตลาด พระที่ทำไว้น้อยมาก ไม่ค่อยได้พบไม่ค่อยได้เจอ น้อยคนที่จะมีพระประเภทนี้
ไม่เป็นที่รู้จัก ผมรู้ว่าพี่หมีชอบพระประเภทนี้ เพราะ "เป็นของแท้ของดีของหายากมากหลวงพ่อทำน้อยเฉพาะคน..." ผมเองก็ชอบเหมือนกัน
แต่พี่ก็ต้องเข้าใจนะครับพี่ ว่า "แต่ถึงจะยิงไม่ออกยิงจนปืนแตกเมตตามากขนาดไหนเขาก็ไม่เล่นกัน..แต่ต่อไปข้างหน้าลูกหลานจะถามหากันเก็บไว้ให้ดีอย่าให้ใครเด็ดขาด.."

เพราะอะไรจึงต้องแบ่งแบบนี้...ถูกต้องตามที่พี่หมีกล่าวไว้ทุกประการครับ "เพราะสมัยนี้เขาไม่ได้เก็บสะสมแบบโยมหรอกนะ
ไม่ได้ได้สนใจว่าจะมีพุทธคุณมากขนาดไหนหายากเพียงใด แต่สมัยนี้เขาหาเอาไว้อวดกัน และเอาไว้ออกตัวกัน"

และเพื่อ ...อย่างที่พี่หมีกล่าวไว่อีกเหมือนกัน "เพื่อให้เป็นมาตราฐานสากลต่อไปจะได้มีพระเครื่องหลวงพ่อที่ออกให้บูชาสะสมแบบสบายใจ(จะได้ไม่ต้องโดนสวดกันอยู่เสมอเหมือนเมื่อก่อนว่ามั่วบ้างยัดวัดบ้างนิทานบ้าง)ไม่ถูกสวดและเป็นที่ยอมรับกันทั่วไปอันจะนำไปถึงการประกวดพระเครื่องหลวงพ่อในอนาคตต่อไปครับ.... "

และประการหนึ่งที่สำคัญที่สุด คือ พวกพี่ ๆ อยู่กันอีกไม่นานหรอกครับ ผมก็เหมือนกันเดี๋ยวก็ตาย
พระแบบใดเป็นมาตรฐานก็ควรจะจัดไว้เป็นแบบมาตรฐาน
แบบใดที่หลวงพ่อสร้างไว้จริง แต่พบหาได้น้อยมาก นำข้อมูลนำภาพ นำขึ้นมาโชว์ มาถกเถียงกัน ได้ข้อสรุปอย่างไรก็ว่ากันตามนั้น

ลูกหลานจะเป็นอย่างไร หากเราไม่จัดมาตรฐานไว้ให้กับพวกเขาตั้งแต่ตอนนี้..............

ออฟไลน์ noi

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
เห็นด้วยกับทุกๆท่าน  และทุกวันนี้ทุกฝ่ายก็กำลังจะล็อคสเป๊คกันเพื่อให้เป็นมาตราฐานสากลต่อไปจะ ได้มีพระเครื่องหลวงพ่อที่ออกให้บูชาสะสมแบบสบายใจ(จะได้ไม่ต้องโดนสวดกัน อยู่เสมอเหมือนเมื่อก่อนว่ามั่วบ้างยัดวัดบ้างนิทานบ้าง)ไม่ถูกสวดและเป็น ที่ยอมรับกันทั่วไปอันจะนำไปถึงการประกวดพระเครื่องหลวงพ่อในอนาคตต่อไป ครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(ข้อความคุณเบียร์17)  แต่ขอฝากไว้อีกนิดครับ  อย่าล๊อคสเป๊คเพื่อพรรคพวกเดียวกันครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ bear17

• สมาชิก
  • Thank You
  • ศีล สมาธิ ปัญญา( 0818951430 )
เห็นด้วยกับทุกๆท่าน  และทุกวันนี้ทุกฝ่ายก็กำลังจะล็อคสเป๊คกันเพื่อให้เป็นมาตราฐานสากลต่อไปจะ ได้มีพระเครื่องหลวงพ่อที่ออกให้บูชาสะสมแบบสบายใจ(จะได้ไม่ต้องโดนสวดกัน อยู่เสมอเหมือนเมื่อก่อนว่ามั่วบ้างยัดวัดบ้างนิทานบ้าง)ไม่ถูกสวดและเป็น ที่ยอมรับกันทั่วไปอันจะนำไปถึงการประกวดพระเครื่องหลวงพ่อในอนาคตต่อไป ครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(ข้อความคุณเบียร์17)  แต่ขอฝากไว้อีกนิดครับ  อย่าล๊อคสเป๊คเพื่อพรรคพวกเดียวกันครับ ขอบคุณ
;) ;) ;D ;D ;) ;)

ออฟไลน์ noi

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
 ;) และที่สำคัญคือผลประโยชน์ที่เป็นตัวเงินนี่แหละครับจะทำให้  หลายๆคนห่างหายจากไป  อย่างถาวร   ;D

ออฟไลน์ สำนักจันทร์

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 18
  • พลังน้ำใจ 20
  • สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘
เป็นคำกล่าวที่ดีครับคุณ noi เกิดประโยชน์มากครับทุกสิ่งทุกอย่างต้องร่วมกันสร้างและร่วมกันทำหลายๆอย่างจึงจะสำเร็จลงได้อย่างเวปนี้ที่หมวดบอลตั้งใจทำขึ้นมาก็เพื่อศิษย์ทุกท่านที่มีหลวงพ่อรูปเดียวกัน เข้าหามาตรฐาน ทำในสิ่งถูก อะไรไม่ดีก็ติกันเพื่อก่อครับ
เข้าชมวัตถุมงคลของ สำนักจันทร์ ได้ที่
    http://sitluangporguay.com/shop/data/store.php?user_id=73
    http://www.thaprachan.com/shop.php?shop_id=2282

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments