ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จหลังรูปรุ่นแรก...เนื้อผงน้ำมัน  (อ่าน 57668 ครั้ง)

ออฟไลน์ saksitlew

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
Re: พระสมเด็จหลังรูปรุ่นแรก...เนื้อผงน้ำมัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 07:50:08 am »
ขอบคุณท่าน อาจารย์มากครับที่ นำมาเผยแพร่ให้ศิษย์ได้ชมกัน

ออฟไลน์ toi

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: พระสมเด็จหลังรูปรุ่นแรก...เนื้อผงน้ำมัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:36:18 am »
พระพิมพ์นี้ เป็นแม่พิมพ์บล็อกกระบอก มีแม่พิมพ์ 3 ชิ้นเหมือน"พระปรกโพธิ์เก้าใบ"ครับ คือ 1.แม่พิมพ์ตัวหน้าเป็นรูปพระสมเด็จ 2.แม่พิมพ์ตัวหลังเป็นรูปหลวงพ่อกวย 3.แม่พิมพ์ตัวกลางเป็นตัวกันเนื้อพระด้านข้าง พระที่มีบล็อคตัวกลางนี้จะมีเนื้อล้นที่ริมขอบด้านข้างให้เห็น(แบบพระปิดตาหลวงปู่โต๊ะ)แต่จะไม่เหมือนกันทุกองค์ ดังนั้นขนาดความกว้างความสูงจะมีขนาดใกล้เคียงกัน มีมุมมีเหลี่ยม 90 องศาทุกองค์ อย่างองค์นี้สังเกตพื้นผิวข้างขอบด้านบนจะเห็นร่องรอยของบล็อคคลูดเนื้อพระเป็นเส้น ตอนยกแม่พิมพ์ออกอย่างชัดเจนครับ เส้นหรือร่องรอยของขอบข้างจะมีคล้ายกันทุกองค์ครับเพราะใช้บล็อคข้าง บล็อคข้างก็เป็นแม่พิมพ์อีกตัวหนึ่งครับ ขอบคุณคุณขุนทัพครับผม  ;D

ออฟไลน์ toi

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:47:55 am »
ดูขอบข้างแบบพระทั้งสองแบบนี้ก็ได้เหมือนกันครับ  8) ;D

ออฟไลน์ toi

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:55:14 am »
หรือจะดูขอบข้างของพระปรกโพธิ์เก้าใบอย่างพระสององค์นี้ก็ได้ครับ เพราะใช้บล็อคกระบอกตัวกลางเหมือนกันครับ ภาพแรกขออนุญาตเจ้าของพระด้วยนะครับ ส่วนอีกองค์เป็นของผมเองครับ  ;D

ออฟไลน์ chanin

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:31:29 am »
ขออนุญาติ :) ใช้รูปของคุณขุนทัพน่ะครับ รบกวนถ่ายรูปในกรอบตามรูป โดยส่วนตัวคิดว่ามีรอยเส้นนูนที่เกิดจากแม่พิมพ์ระหว่างกรอบนอก
กับฐานแรก

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:31:29 am »

Facebook Comments