ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญรุ่นแรก หลวงพ่อสด วัดหนองสะแก สวยสุดเท่าที่เคยมีมา  (อ่าน 9472 ครั้ง)

ออฟไลน์ tid1

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ทิดหนึ่ง...081-9722764
พิมพ์กรรมการองค์นี้สุดยอด....
ประวัติหลวงพ่อสด วัดหนองสะแก ที่เป็นลายลักษณ์อักษรค่อนข้างหายาก พระครูเปี๊ยกเจ้าอาวาสรูปปัจจุบันยังฝากบอก
ให้ทิดหนึ่งหาให้เลย..ที่วัดสาบสูญครับ มีข้อมูลอยู่ที่ห้องสมุดอะไรไม่รู้ก็ไม่ละเอียด  หากทราบประวัติแน่นอนจะนำมา
บอกเล่าให้ทราบครับ...คงต้องใช้เวลาในการรวบรวมจากลูกศิษย์และคนรุ่นก่อน ๆ
....เห็นด้วยกับคุณ dada99999 ก็ไม่อยากโทษใครที่กว้างขวางในวงการพระเครื่องเมืองอุทัยหรอก หลายปีก่อนคุย
กันว่าน่าจะนำรายการพระอุทัยไปเข้างานประกวด คงจะต้องรวบรวมปัจจัยเพื่อซื้อรายการ  ... พอพูดเรื่องเงินเท่านั้นแหละ
ไอ้พวกกว้างขวางทั้งหลายหายหัวหมด
...จนกระทั่งเมื่อปีที่เท่าไรจำไม่ได้แล้ว...ท่านนายกชัยวัฒน์  ทิดหนึ่ง ทิดภพ ซื้อรายการประกวดที่ ลพบุรี ต่อด้วย นครสวรรค์
ใช้ทุนตัวเองนะครับ ผลตอบรับดีมาก จนปีต่อ ๆ มาโดยเฉพาะงานประกวดที่นครสวรรค์ต้องบรรจุรายการพระเครื่องเมืองอุทัยฯ
ไปด้วยทุกครั้ง... แต่ปีหลัง ๆ ผู้กว้างขวางก็มาเสนอหน้าตัดรายการดี ๆ ซะหมด เช่นเมื่อปีที่แล้วตัดเหรียญหลวงปู่สินไป...
...ทำให้เสียความรู้สึกมาก ๆ ท่านนายกเองก็บอกว่า เราทำให้พระบ้านเราเป็นที่รู้จักก็ดีแล้ว ต่อไปก็คงช่างแม่งมัน...2 ปี
 มาแล้วที่พวกเราไม่ได้เข้าไปยุ่งกับงานประกวด....แต่ดีใจที่ได้จุดประกายเล็ก ๆ ขึ้นกับพระเครื่องเมืองอุทัยธานี แม้ในระยะ
หลัง ๆ ผู้กว้างขวางทั้งหลายจะได้หน้าได้ตากันไปหลายท่านจากการจุดประกายของเรา  แต่พวกเราก็ภูมิใจ
...และดีใจครับที่เวปนี้ยังมีคุณบอล เป็นหลักให้กับพระเครื่องเมืองอุทัย  ท่านฝุ่นดินก็เช่นเดียวกัน พร้อมเพื่อน ๆ อีกหลายคน
เคยคุยกับคุณบอล ในเรื่องที่เราตั้งใจจะเชิดชูคณาจารย์บ้านเราให้เป็นที่รู้จัก...ก็คงต้องอาศัยความร่วมมือจากเพื่อน ๆ ทุกคนครับ

ออฟไลน์ Bagman

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
ไม่ทราบว่าเหรียญกะไหล่เงิน ตัดห่วง แจกกรรมการนี่มีในสารระบบมั้ยครับ

ออฟไลน์ dada99999

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
มีซิครับ มีมานานแล้ว มีทั้งกะไหล่ทองและกะไหล่เงิน

วัตถุมงคลหลวงพ่อสด ยังมีอีกหลายรูปแบบครับที่เราๆ ท่านๆ อาจจะยังไม่พบเห็น

เพราะท่านเป็นพระมีใจเมตตาใครใคร่จะสร้างอะไรมาให้ก็เสก ไม่ปฎิเสธผู้ใด

อีกทั้งในยุคนั้น บารมีท่านสูงมากครับ งานเสาร์ห้าปี ๑๖ คนแน่นลานวัดรถราเต็มไปหมด

ทั้งคนทางเหนือ ทางใต้ ก็มาร่วมงานเพื่ออาศับบารมีท่าน ขนาดว่าถนนหนทางก็ไม่ได้สะดวกนักในเวลานั้น

ออฟไลน์ Bagman

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
ขอบคุณ คุณdada99999 มากครับที่ช่วยชี้แนะ... :) :)

แล้วไม่ทราบว่าเรียญกะไหล่ทั้งเงินและทอง ตัดห่วง รวมทั้งทองแดง ของเก๊เฉียบมากมั้ยครับท่าน :-\ :-\

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
ขอบคุณ คุณdada99999 มากครับที่ช่วยชี้แนะ... :) :)

แล้วไม่ทราบว่าเรียญกะไหล่ทั้งเงินและทอง ตัดห่วง รวมทั้งทองแดง ของเก๊เฉียบมากมั้ยครับท่าน :-\ :-\

เท่าที่ทราบยังไม่มีเก๊ นะครับ ท่านใดเคยเห็น update ด้วยครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments