ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกั่วกลมๆ เอามาให้ชมครับ  (อ่าน 7193 ครั้ง)

ออฟไลน์ คางเครา

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ผู้ฟังดีย่อมเกิดปัญญา
    • http://www.web-pra.com
Re: ตะกั่วกลมๆ เอามาให้ชมครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 11:59:52 pm »
เหรียญ ร.6 นี้จารไว้นาน และผ่านการสัมผัสมาตลอด 30 ปีใช่ไหมครับ รอยจารถึงได้เป็นสภาพนี้
ส่วนตะกั่วจารแล้วเก็บไว้ ไม่ได้นำมาสัมผัสครับ เจ้าของปัจจุบันท่านเป็นเพียงผู้เก็บรักษาไว้
นำมาให้ชม ทั้งที่ตัวเองก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นก้อนตะกั่วมีจาร คิดว่าเป็นเหล็กขีดไฟของหลวงพ่อซะด้วยซ้ำ
จนผมไปเห็นแล้วบอกแกเป็นตะกั่วนะ  แกถึงเข้าใจ ตะกั่วขีดไฟไม่ติดแน่นอน

เรื่องรอยจารมีข้อสังเกต ลองคลี่ตะกรุดที่เป็นตะกั่วเก่าๆดู เอาแบบไม่ได้ใช้ไม่บุบบี้
ข้างในจะพบรอยจารขาวๆและแผ่นตะกรุดด้านในก็ยังขาว สาเหตุเพราะไม่ได้สัมผัสถูกมือหรือถูกอากาศ
แม้แต่ตะกรุดเงิน แผ่นเงินที่ไวต่ออากาศ คลี่ออกมายังขาวเลยใช่ไหมครับ พอเป็นเหตุผลให้คิดเปรียบเทียบได้ไหม
ลองเอามาเป็นข้อพิจารณากัน  อ้อ..นิทานผมฟังมามากครับ พอจะแยกแยะออกว่าอิงประวัติศาสตร์หรือนิทานหลอกเด็ก

แต่..ด้วยความเคารพ ผู้หมวด  ผมรู้สึกได้ว่าหมวดยังคลางแคลงใจกับตะกั่วก้อนนี้
ในฐานะที่หมวดเป็นเวปมาสเตอร์ และเป็นเจ้าของเวปคงจะลำบากใจที่จะยอมรับว่าตะกั่วก้อนนี้เป็นของหลวงพ่อกวยจริง
หากจะลบก็ลบได้เลยครับ  แต่ถ้าจะเก็บไว้ศึกษากันต่อ  ก็เก็บไว้แล้วช่วยกันหาเหตุผล หรือข้อคิดอย่างที่เรานำมาถกกันอยู่ต่อไป
เป็นกรณีศึกษาและให้สมาชิกได้นำมาคิดพิจารณากันหากไปเจอของแปลกชิ้นเดียวเราจะดูที่ตรงไหน จะเก็บเพราะอะไร สร้างสรรดีไหมครับ

ออฟไลน์ bear17

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ศีล สมาธิ ปัญญา( 0818951430 )
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 07:03:21 am »
 ;D ;Dกระทู้เชิงวิชาการแบบนี้ช้อบชอบครับ ;D ;D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 07:03:21 am »

Facebook Comments