ผู้เขียน หัวข้อ: +ของหายาก นางกวัก หลวงพ่อโม +  (อ่าน 4634 ครั้ง)

ออฟไลน์ 10x

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: +ของหายาก นางกวัก หลวงพ่อโม +
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 01:51:40 pm »
ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ..... ;D
หลวงพ่อโม ท่านไม่ได้มีแค่ สิงห์ ตะกรุดมหาอุด และมีดหมอ นะครับที่มีงาเป็นวัตถุในการทำ...
ท่านยังสร้างนางกวักงาแกะด้วยครับ ศิลป์และช่างเดียวกับของหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ...
แต่ของหลวงพ่อโม ท่านจะเจาะรูเล็กๆที่ขอบด้านล่างและสอดตะกรุดจาร มะ อะ อุ เข้าไปแล้วอุดด้วยสีผึ้ง เหมือนกับตะกรุดมหาอุดของท่านไงครับ.... ;)
ส่วนใหญ่ท่านจะแจกแก่พ่อค้า แม่ค้าและนางรำในสมัยนั้นครับ.... :)
งาแกะของหลวงพ่อโมถ้าเป็นยุคหลังหลวงพ่อเดิมมรณภาพแล้ว มีความแตกต่างกันอย่างชัดเจนครับ พระสมัยนั้นท่านไม่ทับรอยเท้าใครเป็นอันขาดครับ.. :)

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Re: +ของหายาก นางกวัก หลวงพ่อโม +
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 01:51:40 pm »

Facebook Comments