ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จพิมพ์ ปรกโพธิ์ยี่สิบ และข้อมูลของอาจารย์สนิท อรรถจารี วัดบางกระพี้  (อ่าน 24852 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gear58

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
ขอบคุณในข้อมูลครับพี่
ลูกศิษย์ จะได้มีพระหลวงพ่อใช้ได้มากขึ้น  8) 8) 8)

ออฟไลน์ saksitlew

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
ให้พี่คเชนทร์ดูครับ

ออฟไลน์ saksitlew

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
 :)

ออฟไลน์ erawan

• สมาชิก
  • Thank You
แท้ครับ ถึงไม่ค่อยสวยแต่ก็ดูง่ายครับ เป็นพระยุคต้นของหลวงพ่อ พิมพ์นี้ถอดพิมพ์มาจึงมีความตื้น บางองค์จึงสวยบางองค์

จึงไม่ค่อยสวย แต่มวลสารดีเป็นเนื้อผงอิทธิเจ ปถมัง ผงมหาราช  จินดามณีและผงพุทธคุณล้วนๆ เหมือนสังกัจจายน์บูชา 3 นิ้วที่ทำขึ้นบูชาเอง

สร้างไม่มากนักจึงไม่ค่อยพบเห็น และขนาดก็ต่างจากพิมพ์ปรกโพธิ์เก้าใบเล็กน้อย ถ้าเอาปีกออกเหลือแต่ซุ้มก็จะเท่ากัน หายากว่าพิมพ์

ปรกโพธิ์เก้าใบ ใช้แทนกันได้ครับ ยินดีด้วยครับที่หาพบ ท่านอื่นรีบหานะครับเพราะคนให้บูชาส่วนใหญ่ไม่ทราบว่าเป็นของหลวงพ่อ

และให้เช่าไม่แพง ทั้งเมื่อแต่ก่อนหมู่ลูกศิษย์ที่ทราบบูชากันในราคาหลักหมื่นมานานแล้ว

แต่ต้องจำพิมพ์ให้ดีครับ เม็ดบัวที่ฐานมีแถวเดียวสิบหกเม็ด  แต่ถ้าสองแถวเป็นของหลวงพ่อโด่ วัดนามะตูมชลบุรีหรือวัดอื่นครับ

ออฟไลน์ erawan

• สมาชิก
  • Thank You
ลงรูปเปรียบเทียบ ระหว่าง  พระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์ยี่สิบ เนื้อผงพุทธคุณล้วนๆ พระยุคแรก  กับ พระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์เก้าใบ หลังยันต์นูน

เนื้อผงน้ำมัน พิมพ์นิยม พระยุคกลาง ให้ดูครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments