ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูเหรียญหลวงพ่อพลอยหน่อยครับ  (อ่าน 5776 ครั้ง)

ออฟไลน์ add

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ช่วยดูเหรียญหลวงพ่อพลอยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 10:43:36 am »
ทำไมด้านหลังเหรียญไม่เหมือนกันครับ ตรงเส้นขีด ผมก็ไม่ค่อยเป็นครับแค่สงสัย

ออฟไลน์ wpusit

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
Re: ช่วยดูเหรียญหลวงพ่อพลอยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 06:21:20 pm »
ถามพี่ทิดหนึ่งครับ  ผมก็ดูไม่ค่อยเป็นแต่พอรู้มาบ้างว่ามี 2 หรือ 3 บอล์ก  เหรียญของผมเป็นอีกบอล์กหรือป่าวครับ เพราะดูแล้วก็มีจุดที่แตกต่างจากเหรียญอื่น  ให้คนหนองฉางดูบางคนก็ดูว่าไม่ดี  ยังไงพี่ทิดหนึ่งช่วยให้ความรู้ให้ความกระจ่างหน่อยครับ  ในฐานะที่นับถือหลวงปู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tid1

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • ทิดหนึ่ง...081-9722764
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 02:26:02 am »
ตามภาพผมดูเป็นอีก หนึ่งบล๊อกครับ...และโดยความจริงการแกะพิมพ์เพื่อปั๊มเหรียญในสมัยก่อนผมมองว่าเกิดจาก
แม่พิมพ์เดียวเท่านั้น และเมื่อปั๊มไป แม่พิมพ์เกิดสึกเลยมีการแต่ง เซาะพิมพ์ใหม่ จึงเกิดเป็นตำหนิในอีกพิมพ์หนึ่ง
แต่โดยเนื้อหาหลัก ๆ แล้วยังคงรูปเค้าร่างหลักของพิมพ์เดิมไว้  หากแกะใหม่จะแตกต่างโดยชัดเจน ขนาดคนเรา
เขียนแค่ตัวหนังสือ เขียนสองครั้งในประโยคเดียวกันยังมีข้อแตกต่างกันเลยครับ อะไรกับการแกะพิมพ์ใหม่จะให้
เหมือนเป๊ะ ๆ เป็นไปไม่ได้แน่ และเรื่องเนื้อของเหรียญเหมือนกัน หลายคนสงสัยกันว่า พบเห็นแต่เหรียญอัลปาก้า
สีออกขาว  พอเจอเนื้ออัลปาก้าเนื้ออมเหลือง หรือที่เรียกว่าเนื้อช้อนส้อม เงา ๆ เหลือง ๆ จะแท้หรือเปล่า เรียนให้
ทราบว่า การปั๊มสมัยก่อน หรือแผ่นโลหะที่นำมาปั๊มไม่ได้มาจากแผ่นโลหะคราวเดียวกันทั้งหมด มาเป็นแผ่นซึ่งการ
ผสมโลหะแต่ละคราวก็แตกต่างกันไป ทำให้เนื้อโลหะออกมาไม่เสมอกัน เนื้อพระเลยมีความแตกต่างกัน
ผมดูเหรียญนี้เป็นอีกบล็อกหนึ่ง(ซึ่งผมเชื่อว่าเป็นแม่พิมพ์เดียวกันแหละ) คือ พิมพ์ที่ขอบตัดไม่ขยัก หากมองดู
ด้านหน้าเหรียญ ขอบเหรียญฝั่งขวามือเรา ใต้ซุ้มกนกเสมา เหรียญที่มีขอบจะขยักที่พบมี 2 บล๊อกคือขอบหูเรียบ
กับขอบหูมีเส้นวิ่ง(หูเหรียญ) ส่วนของคุณ wpusit เป็นบล็อกที่ขอบไม่มีรอยขยัก....
....ความจริงเหรียญหลวงปู่ ผมพิจารณาจากความรู้สึก ไม่เคยใช้จุดตาย ตำหนิ ในการพิจารณา ใช้ความรู้สึกจริง ๆ
ในการดูแท้ เกี (จากเหรียญที่เห็น) ทุกวันจันทร์-ศุกร์ ผมอยู่ที่วัดห้วยขานางหากมีโอกาสก็นำมาให้ดูอีกทีก็ได้ครับ
...การดูพระจากรูป หากเป็นพระดูง่ายก็สามารถยืนยันว่าแท้ได้ แต่บางครั้งก็อาจมีการผิดพลาดเกิดขึ้นได้ เพราะ
ใคร ๆ ก็อยากพิจารณาจากองค์จริงด้วยกันทั้งนั้นแหละครับ มาถึงหนองฉางแล้วเลยมาคุยกันที่วัดห้วยขานางได้
ตามวันที่บอก มากราบหลวงปู่ที่วัดห้วยขานางขอพรท่านก็ดีครับ

ออฟไลน์ wpusit

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 06:14:32 pm »
ขอบคุณมากครับ  เดี๋ยวว่างๆจะเข้าไปครับ  แล้วตอนเย็นๆอยู่หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ tid1

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • ทิดหนึ่ง...081-9722764
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 04:51:17 am »
ผมนอนที่วัดห้วยขานางทุกคืนครับ...แต่ช่วงเย็น ประมาณ 4-6 โมงเย็น
จะกลับบ้านทำธุระครับ แต่โทรมานัดก่อนก็ได้ 081-9722764 จันทร์-ศุกร์ครับ
เสาร์-อาทิตย์ กลางวันไม่ว่าง จะกลับวัดตอน 19.30 น.

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 04:51:17 am »

Facebook Comments