ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ชักไม่รู้  (อ่าน 4336 ครั้ง)

ออฟไลน์ toi

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ไม่ชักไม่รู้
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 04:13:18 pm »
  สองสามอาทิตย์ก่อน ผมได้มีโอกาสไปคุยกับท่านที่บ้านกำมะเชี่ยน เดิมบาง
อา เจตน์ บอกว่ามีดเล่มนี้ท่านไปเช่ามาที่วัด ตอนงานฝังลูกนิมิตปี21 วันแรกที่ไปเที่ยวงาน ในตู้มีมีดหมออยู่หลายเล่ม
ทั้งด้ามงาด้ามไม้ทุกเล่มราคาเดียวกันหมดคือ300บาท เดิมทีอยากได้ด้ามงาแต่เงินไม่พอ วันที่สองหาเงินได้จะไปเช่า
ปรากฎว่าด้ามงาหมดแล้ว เหลือแต่ด้ามไม้ เห็นมีดปลัดขิกแปลกดีจึงเช่ามา ทั้งๆที่มีดนาคเกี้ยวก็มี เช่าเสร็จหลวงพ่อ กวย
นำไปเป่าให้อีกครั้งและส่งให้กับมือ อาเจตน์ บอกว่าสมัยหนุ่มๆท่านพกมีดเล่มนี้ ติดตัวไปนาไปไร่ตลอด ปัจจุบันท่านมีอายุ60ปีพอดีครับ
   สู้ๆครับ       
ที่เคยๆให้ข้อมูลกันไว้ว่า มีดลายตอกของอาจารย์ทรง เป็นมีดยุคแรกๆนั้นคงจะคลาดเคลื่อนแล้วนะครับ  เพราะตาลุงเจตน์ บอกไปเอามากับมือเมื่อปี 2521 นี่เอง ผมก็ว่าทำไมที่เอามาลงโชว์ๆกัน ไม่มีสนิมขุมให้เห็นเลย ทั้งที่เป็นใบมีดเหล็กดำ คงจะออกพร้อมมีดด้ามงาปี 2521 จริงๆนะครับ  :D 

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Re: ไม่ชักไม่รู้
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 04:13:18 pm »

Facebook Comments