ผู้เขียน หัวข้อ: พุทโธ กับ นะมะพะทะ(เรื่องที่ 3)  (อ่าน 17473 ครั้ง)

ออฟไลน์ surasakd

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
พุทโธ กับ นะมะพะทะ(เรื่องที่ 3)
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 02:46:26 pm »
     มีช่วงหนึ่งที่ผมปฏิบัติธรรมก่อนที่ผมจะภาวนาผมก็อาราธนาให้หลวงพ่อช่วยคุ้มครองขันธ์ 5 ในขณะปฏิบัติธรรม มีความคิดพิเรนทร์ว่า 1 เดือนแรกจะภาวนา นะมะพะทะ และอีกหนึ่งเดือนต่อมา ภาวนา พุทโธ  เลยเริ่มนะมะพะทะก่อน   ย่างเข้าวันที่ที่  18  ของเดือน  นั่งมันเมื่อยก็เลยนอนสมาธิ มีนิมิตไปว่า(นิมิตจะเห็นเป็นภาพ  3  มิติ  ชัดเจนมาก จำเรื่องราวได้ดี) มีเทวดาท่านมาหา ท่านบอกว่าลงมาจากชั้น  3 ชั้นยามา ปากท่านไม่ได้พูดนะ แต่จิตมันรู้เอง ที่ปฏิบัติภาวนาอยู่นี่ มันยังไม่ถูกต้องที่ถูกต้องคือ ให้กำหนดพุทโนะ ให้มันติดแน่นกับลมหายใจ  หายใจเข้า ภาวนาว่าพุท  หายใจออกให้ภาวนาว่า  โธ กำหนดที่ริมจมุก หรือที่ริมรูจมุกติดกับร่องหนวดตอนบน ท่านสอนกรรมฐาน ให้ประมาณ  ซัก  5  นาทีแล้วท่านก็ไป ตื่นขึ้นมาสวดมนต์ตีห้า  ห้าวหาญมากปิติมันเกิด ภูมิใจมากดีใจด้วยแต่พอน้อยที่รู้ว่ากรรมฐานเขาส่งผลแล้ว อยากรู้ใหมว่าผมปฏิบัติอย่างไรบ้าง ปฏิบัติในขณะที่มีครอบครัวแล้ว ติดตามซิขอรับ

ออฟไลน์ patompong

• สมาชิก
  • Thank You
  • ศิษย์หลวงพ่อกวย
    • ร้านพระเครื่องออมเงินดอทคอม
Re: พุทโธ กับ นะมะพะทะ(เรื่องที่ 3)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:58:39 am »
รอฟังต่อครับ

ออฟไลน์ surasakd

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
Re: พุทโธ กับ นะมะพะทะ(เรื่องที่ 3)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 06:59:47 pm »
อันดับแรกไม่ต้องสงสัยอะไรทั้งนั้น  คือทำตัวให้โง่เยอะๆ ไม้ต้องรู้มาก  ถ้ารู้มากมันจะลังเล  แล้วสมาทานศีล 5  ต่อหน้าพระพุทธรูป   รักษาให้ดี  อย่าให้ขาด เดี๋ยวก็ชินเป็นปกติ ถ้ามีครอบครัว ก็ต้องพูดให้แฟนเขาเข้าใจในเรื่องการปฏิบัติธรรม บอกเขาว่าอยากจะเกิดมาร่วมกันอีกในชาติหน้าใหม แนะนำอย่าให้เขาทำบาปที่เป็นการละเมิดศิล 5  และอย่าแนะนำให้คนอื่นทำ สมมุตินะถ้ามีคนมาถามว่า  เราจะต้องใช้เหยื่ออะไรในการวางเบ็ดจึงจะได้ปลาเยอะถ้าเรารู้เราก็ไม่ต้องบอก วางเฉย เสียเดี๋ยวกฏแห่งกรรมจะเหมาเราด้วยว่าสมรู้ร่วมคิด  บาปตามลำดับ  พอเข้าใจใช่ใหม  ถ้าอยากมาเกิดร่วมกันอีกต้องรักษาศิลแบบนี้นะพูดให้เข้าใจพอสังเขป   ในหนึ่งเดือนมี  ประมาณ  30  วัน แบ่งเป็น  2  ช่วง  20 วัน : 10 วัน     ในช่วง  20  วันช่วงแรก ตั้งสัจจะ ไม่ร่วมหลับนอนกับภรรยา แต่ก่อนเวลาจะนอนผมจะขอเขา แต่  ณ วันนี้เวลาจะนอนเขาจะขอผม ผู้หญิงนี่ก็แปลกนะขอรับ เวลาเดิน  นั่ง  ยืน นอน  ดื่ม  พูด  คิด  ทำ  เวลาหายใจเข้าให้ภาวนาว่า พุท  เวลาหายใจออกให้ภาวนาว่าโธ เบาๆ  และก็ทำงานตามปกติ   สวดมนต์เช้า  ค่ำ(บททำวัตรพระนั่นแหละขอรับ)   สำหรับผมเองวันหนึ่งผมภาวนาจริง  ประมาณ  5  ชั่วโมง  นอกนั้นคิดได้ตอนใหนทำตอนนั้น ก็พุทโธนั่นแหละ สวดมนต์  6  โมงเย็นเสร็จนั่งปฏิบัติธรรม  ภาวนาให้ได้ครั้งละ  1  ชั่วโมง ถ้าเมื่อยก็เปลี่ยนเป็นยืน  เดิน  สลับกันไป รวมเวลาการภาวนาตอนเย็น ประมาณ 3  ชั่วโมง แล้วแผ่ส่วนกุศล ให้ทุกๆระดับเลย  และถ้าจะหลับก็ลงมาล้างหน้า เพราะเราจะทำบารมีให้เกิด มารก็จะคอยมาผจญ ต้องระวัง  ภาวนาอีกที่หนึ่งก็ตีสาม ถึง  ตี  ห้า  เสร็จแล้วสวดมนต์เช้าเลยแผ่ส่วนกุศลด้วย ให้จับเวลาเอาโทรศัพท์มือถือนั่นแหละ  แล้วตั้งสัจจะในการปฏิบัติธรรมเพื่ออะไร แต่ไม่ต้องตั้งก็ได้ เพราะเมื่อบารมีเราเต็มทุกสิ่งทุกอย่างเขาจะมาเองโดยอัติโนมัติ แล้วก็ไปทำงานปกติ  แล้วไม่ต้องไปบอกให้ใครรู้ว่าเราปฏิบัติธรรม แบ่งเวลาให้ดี เป็นปกติ  แล้วทุกสิ่งที่เกิดขึ้นเพราะการปฏิบัติธรรมของเราบางอย่างเราจะไม่รู้ว่ากรรมฐานส่งผลแต่เขาจะส่งผลเขาไปเรื่อย ทำบารมี ก็เหมือนเราตักน้ำใส่ตุ่มแดงใหญ่ตักทีเดียวให้เต็มไม่ได้ ต้องค่อย ๆตักใส่ที่ละน้อย จึงเต็ม ตามกำลัง  ภาวนาก็เหมือนกัน  ค่อยเป็นค่อยไป  เวลานั่งภาวนาให้นั่งเหมือนคนบ้าให้ลมหายใจมันแนบอยู่กับพุทโธ แล้วเวลานอนมันฝัน เห็น ว่าว  เครื่องบิน  ขึ้นที่สูง  ตัวเองเหาะ บิน ขึ้นภูเขา  ไม่ต้องตกใจ นั่นเป็นความฝันที่เกี่ยวกับการปฏิบัติธรรมทั้งนั้น ได้ปฏิบัติมาแล้วและถามครูบาอาจารย์เรียบร้อยแล้ว   ศิลข้อ  1  สำคัญมาก  ห้ามเด็ดขาดเลยขอรับ มดตัวเดียวก็ฆ่าไม่ได้  ส่วน  10  วันช่วงที่สอง ก็ให้เวลากับภรรยาเขาจะพาเราขึ้นเขาลงห้วยที่ใหนเชิญตามสบาย
ที่นี้ พอภาวนาแล้ว บางครั้งภาวนาดี  บางครั้งก็ภาวนาบ้า จิตมันภาวนาพุทโธอยู่ดี ๆ บางครั้งมันวูบสนิท ดิ่ง  บางครั้งมีแสงสว่าง  บางครั้ง  เห็นรอบบริเวณที่ไกล และใกล้  กระผมจะค่อยลำเลียงนะขอรับเผื่อเป็นประโยชน์ต่อท่านที่สนใจ เดี๋ยวจะมากราบเรียนต่อ

ออฟไลน์ Laansid

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 07:35:17 pm »
ปฏิบัติเข้มทีเดียวนะครับ นับถือๆ

ออฟไลน์ kunchatree

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:47:38 am »
อนุโมธนา _/|\_   ;D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:47:38 am »

Facebook Comments