พระเครื่อง วัตถุมงคล หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม > ทำเนียบพระเครื่องวัตถุมงคล เนื้อโลหะ ของหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม

เหรียญรุ่นแรก เนื้อฝาบาตร

(1/4) > >>

บอล อุทัย:
เหรียญหลวงพ่อกวย รุ่นแรก จัดสร้างเมื่อ พ.ศ.๒๕๐๔ เนื้อเหรียญเป็นทองฝาบาตรรมทอง จำนวนการสร้างประมาณ ๕,๐๐๐ เหรียญ จัดสร้างเพียงครั้งเดียวเท่านั้นโดยวิธีการปั๊ม ลักษณะด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อนั่งเต็มองค์ ด้านบนมีข้อความว่า "หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม" ส่วนด้านหลังบรรจุพระมหายันต์ที่ศักดิ์สิทย์ยิ่ง คือ"ยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า" ผูกด้วยหัวใจพระคาถาพระไตรปิฏก หัวใจพระคาถาไตรรัตน์ และยันต์ตรีนสิงเหคั่นอยู่โดยรอบ เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญที่มีทั้งรอยจารและไม่มีรอยจาร ซึ่งเหรียญที่มีริยจารจะหายากกว่ามาก เหรียญรุ่นแรกนี้สมัยนั้นหลวงพ่อให้ทำบุญเหรียญละ ๒๐ บาท ไม่มีวางจำหน่าย ต้องไปทำบุญกับท่านเองจึงจะได้ พระคาถาที่ใช้กำกับเหรียญรุ่นนั้ คือ พระคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า "อิติปิโสวิเสเสอิ อิเสเสพุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะตังโสอิ อิโสตังพุทธะปิติอิ" พระคาถาไตรปิฎก "มะ อะ อุ" พระคาถาไรรัตน์ "อิ สวา สุ" ปัจจุบันหายากมาก ๆ ครับ

บอล อุทัย:
เหรียญที่ ๒ ไม่รู้ว่าปัจจุบันอยู่ที่ใครแล้วครับ

somsak:
เข้ามาชมครับ

bear17:
เยี่ยมครับ....

บอล อุทัย:
ชมกันต่อครับอีกเหรียญนึง คุณบอย บางระจัน ฝากโชว์ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version