ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนตกงาน  (อ่าน 3507 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitprang

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
เพื่อนตกงาน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:03:11 am »
เพื่อนผมออกจากงานโดยถูกเลิกจ้างตั้งแต่ มีนาคม 2552 และได้เงินชดเชยมาจำนวนหนึ่ง ก็นำมาลงทุนทำโน่นนี่ พร้อมกับหางานใหม่ไปด้วย ก็ไม่ประสบความสำเร็จ

ด้วยแรงกดดันในครอบครัว และจิตวิญญาณของนักสู้ ทำให้สุดท้าย ต้องทำแม้งานที่มองว่าต่ำต้อย ทั้งที่ก่อนหน้านี้เป็นถึงผู้บริหารองค์กรธุรกิจเอกชนมาหลายที่

ผมเป็นคนหนึ่งที่เพื่อนคนนี้จะติดต่อพูดคุยประจำโดยเฉพาะช่วงที่เขาตกต่ำ และเมื่อมีอะไรช่วยได้ ผมก็ไม่รั้งรอที่จะเสียโอกาสนั้นทุกครั้งไป จำได้ว่าเมื่อประมาณ 7 ปีที่แล้ว เพื่อนก็เคยตกงานมาครั้งหนึ่ง และก็เป็นผมนี่แหละที่แนะนำให้ได้เข้าทำงาน

จนมาครั้งนี้ เมื่อเพื่อนผมตกงานอีกครั้ง ผมช่วยเหลือไม่ได้มากเหมือนเมื่อก่อน นอกจากให้กำลังใจ พาไปทานข้าว และรับฟังปัญหาต่างๆ เพราะผมเองปัจจุบันเมื่อออกจากงานมาทำธุรกิจเล็กๆ น้อยๆ ก็เปรียบเสมือนขอนไม้ไม่มีเห็ด ใครก็ไม่อยากนับเป็นเพื่อน

หลังจากที่ใช้ความพยายามนานร่วม 8 เดือน แต่เพื่อนผมก็ยังหางานใหม่ไม่ได้สักที ขณะที่เงินทองก็ร่อยหรอลงทุกขณะ

ต่อมา ช่วงกลางเดือนพฤศจิกายน เมื่อผมมีโอกาสเดินทางมากราบหลวงพ่อกวย ชุตินธโร ที่วัด ผมเลยชวนเพื่อนคนนี้เดินทางมาด้วยเพื่อมาขอบารมีหลวงพ่อให้ช่วยเหลือ โดยใช้เส้นทางวงแหวนตะวันตก ผ่านเลี่ยงเมือง จ. สุพรรณบุรี ผ่านบึงฉวาก ทะลุขึ้นไปจนถึงวัด ส่วนขากลับเข้ากรุงเทพฯ เปลี่ยนไปใช้เส้นทางเข้าสิงห์บุรี - อยุธยา เพื่อเปลี่ยนบรรยากาศ

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมได้รับข่าวดีจากเพื่อนว่า ได้งานใหม่แล้วและกำลังจะไปเริ่มงานกับบริษัทต่างชาติ ที่จังหวัดระยอง ในวันที่ 25 พฤศจิกายน

นะสิวัง พรหมา มะอะอุ

ศิษย์แพร่ง

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
Re: เพื่อนตกงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:03:24 am »
ยินดีด้วยครับ นี่คือ บารมีของหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม หลวงพ่อไม่เคยทิ้งศิษย์จริง ๆ ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่

ออฟไลน์ patompong

• สมาชิก
  • Thank You
  • ศิษย์หลวงพ่อกวย
    • ร้านพระเครื่องออมเงินดอทคอม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:05:25 am »
เป็นกำลังใจให้ครับ เคยผ่านความยากลำบากมาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ chatchawan48

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:41:52 am »
ขอบคุณมากครับ ที่นำประสบการณ์ดีๆ มาบอกเล่ากันครับ

ออฟไลน์ tumppstar

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 12:41:04 am »
ยินดีด้วยครับพี่ ;D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 12:41:04 am »

Facebook Comments