ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูเหรียญหลวงปู่ศุข ปี 2466 ให้หน่อยครับ  (อ่าน 28869 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้ม ทรงเสวย

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ตั้ม ทรงเสวย
Re: ช่วยดูเหรียญหลวงปู่ศุข ปี 2466 ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:04:40 pm »
ผมก็ไม่ใช่เซียน  ผมเกิดและโตที่หน้าวัดทรงเสวย อย่างที่คุณ KIBBANTAKEAW บอกว่าไม่มีรุ่นที่มีรูปหลวงปู่ท่านอยู่ด้านหน้าและเขียนว่าหลวงพ่อวัดมะขามเฒ่าผมยืนยันได้ 100 % แต่รูปถ่ายซีเปียหุ้มกรอบทองแดงหลังจาร มีแน่นอนครับ  แต่ที่เคยเห็นจะมีแต่รูปไม่กรอบทองแดงหลังจาร  ผมเองก็ใช้อยู่เป็นเปล่าๆ ไม่มีหุ้มกรอบทองแดง  ผมเองก็อยากเห็นรูปที่สมบูรณ์มีกรอบทองแดงหลังจารครับ 
ผมขอยืนยันด้วยชื่อจริง   ส.อ.วิรัตน์(ตั้ม)  ศรีทองอินทร์ 
บ้านผมหลังสีชมพูอยู่หน้าวัดทรงเสวยครับ

ออฟไลน์ หมูมหาเวทย์

• สมาชิก
  • Thank You
  • เปิดคัมภีร์คนรักพระ-ส่องพระยอดนิยม
    • ปาฏิหาริย์2009
Re: ช่วยดูเหรียญหลวงปู่ศุข ปี 2466 ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:57:13 pm »
นี่ครับรูปถ่ายทันยุค ซีเปียเก่าเดิม ๆ

ออฟไลน์ tana

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 12:17:33 pm »
ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านนะคับ ที่ช่วยตอบข้อสงสัย และให้ความรู้เพิ่มเติม
ผมชอบมากเลยตอบตรงๆแบบนี้

ออฟไลน์ กสิณไฟ

• สมาชิก
  • Thank You
  • เราคือนักรบผู้กล้าท้าเผชิญหน้าพระเก๊ทุกรูปแบบ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 07:14:40 pm »
รูปแบบเนี่ย มีอีกมะ ท่าน muturbo_07

ออฟไลน์ mhookit

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • ดีดีดี-คิดดีๆ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 12:40:33 am »
ก่อนอื่นต้องขออภัยและรับผิดชอบในความคิดเห็นของผม ในเรื่องเหรียญหลวงปู่ศุข ที่เสกให้วัดทรงเสวย หรือวัดหนองแค ซึ่งผมเองไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรไว้จนทำให้เกิดความเข้าใจที่สับสน หรือเข้าใจไม่ตรงกัน แต่ก็ดีแล้วครับทำให้ได้รับข้อมูลใหม่จากท่านต่างๆมากมาย ซึ่งทำให้เกิดความรู้ใหม่ๆมากขึ้น แต่ถึงอย่างไรก็ขอโอกาสชี้แจงเรื่องรายละเอียดครับ

เหรียญหลวงปู่ศุขที่ปลุกเสกนอกวัด หรือไม่ได้เป็นมาตรฐานของวัดปากคลองฯ ล้วนมีตำนานและเรื่องเล่าที่สันนิษฐานกันมาหลายวัดหลายแห่ง ซึ่งยังมีข้อกังขากันอยู่ เช่น วัดทรงเสวย วัดบ้านเชี่ยน(หลวงพ่อโต เนื้อชินตะกั่ว) วัดบางกะพี้(หลวงพ่อคง) วัดโบสถ์ สรรคบุรี(หลวงพ่อปา) วัดดักคะนน(หลวงพ่ออยู่) ฯลฯ ก็ยังสงสัยว่าท่านได้สร้างและเสกหรือไม่ ซึ่งผมเองก็ได้ข้อมูลจากนักเล่นทั้งส่วนกลางและท้องถิ่นอย่างหลากหลาย ว่าใช่และไม่ใช่ ส่วนวัตถุมงคลนอกวัดที่นับเป็นมาตรฐานก็คือ เหรียญหลวงพ่อธรรมจักร ๒๔๖๑,๒๔๖๓ เหรียญพระพุทธชินราช วัดโพธาราม นครสวรรค์ ๒๔๖๑ และวัดส้มเสี้ยว เป็นต้น

เรื่องเหรียญหลวงปู่ศุข ออกที่วัดทรงเสวยนี้ อาจจะสร้างที่วัด หรือนำมาจากที่อื่น(วัดปากคลองฯ)แล้วมาแจกอีกที ก็ยังไม่ทราบได้ เพราะทั้งผมและท่านผู้อ่านอีกหลายท่านก็คงไม่ทราบว่าหลวงปู่หรือหลวงพ่อในยุคเก่าๆของบ้านเรานั้นท่านได้สร้างได้เสกอะไรไว้กันบ้าง เพราะยุคของเรานี้ก็อาศัยข้อมูลจากบรรพบุรุษเป็นแนวทางของข้อมูลอีกที

อีกประการหนึ่ง เรื่องเหรียญหลวงปู่ศุขของวัดทรงเสวยนี้ ผมได้รับข้อมูลจากท่านนายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลนางลือ(ขอสงวนชื่อ เพราะยังไม่ได้ขออนุญาตท่าน แต่ปัจจุบันในท้องที่รู้จักกันหมด) ซึ่งท่านถือว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญในด้านประวัติศาสตร์ของท้องถิ่นแม่น้ำท่าจีน เคยได้รับเกียรติให้บรรยายข้อมูลเรื่อง ๑๐๐ ปีประพาสต้นที่วัดทรงเสวย ให้กับอาจารย์และนักศึกษาปริญญาโท ของม.ศิลปากร ต่อหน้าท่านเจ้าอาวาสมาแล้ว (มีการให้ข้อมูลที่เป็นระบบและมีวิธีเทียบศักราช)ท่านได้เล่าให้ฟังว่า “เรื่องเหรียญหลวงปู่ศุข ที่ออกวัดทรงเสวย ที่เล่าสืบต่อมานั้น มีน้อยมาก “น้อยจนหาดูไม่ได้” ท่านเองก็ยังไม่เคยเห็นของจริงๆ แค่เพียงได้รับข้อมูลจากบิดาของท่าน(เกิดปี ๒๔๕๕) ว่าในสมัยบิดาท่านเป็นเด็กนั้น ได้ใกล้ชิดกับวัดทรงเสวย รู้มาว่าหลวงปู่คล้อย ได้เคยไปกราบอาราธนาหลวงปู่ศุข มาทำพิธีพุทธาภิเษกเหรียญรุ่นหนึ่ง ซึ่งได้จัดกันอย่างเงียบๆ ซึ่งหลวงปู่คล้อยเองก็เป็นศิษย์ของหลวงปู่ศุข ที่เก่งในด้านน้ำมัน น้ำมนต์(ปัจจุบันหลวงพ่อโปร่ง วัดทรงเสวย ได้รับวิชาต่างๆนี้ไว้) เหรียญรุ่นนี้ระบุปีพ.ศ.ไม่ได้ คนที่เคยเห็นก็มีน้อย ได้แต่เล่าสืบต่อกันมา” นอกจากนี้ท่านยังได้กล่าวเสริมอีกว่า “เหรียญรุ่นนี้ ที่มีการสันนิษฐานกันว่าหลวงปู่ศุขปลุกเสกนั้นก็คือ เหรียญหล่อสองหน้า ซึ่งถ้าเป็นเนื้อตะกั่วจะกล่าวกันว่าอีกหน้าหนึ่งเป็นหลวงปู่ศุขส่วนอีกหน้าเป็นหลวงพ่อคง วัดบางกะพี้(วัดคงสวัสดิ์ฯ) ถ้าเป็นเนื้อทองเหลืองหรือโลหะผสมก็ว่าเป็นหลวงปู่ศุขและหลวงปู่คล้อย วัดหนองแค เรื่องเหรียญหล่อนี้ก็ยังยืนยันความแน่นอนไม่ได้”(เรื่องเหรียญหล่อ ๒ หน้านี้ ทราบว่าที่วัดทรงเสวยได้ถ่ายรูปและทำประวัติไว้)

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 12:40:33 am »

Facebook Comments