ผู้เขียน หัวข้อ: สิงห์หลวงพ่อชม นกคุ้มหลวงพ่อทรัพย์  (อ่าน 9590 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้อ โรงปูน

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
สิงห์หลวงพ่อชม นกคุ้มหลวงพ่อทรัพย์
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 02:16:59 pm »
สวัสดีทุกท่านครับ วันนี้ผมอยากจะเสนอของดีจากวัดตลุกสักสองอย่างให้เพื่อนๆได้รู้จัก
หากท่านเป็นคนชัยนาทคงรู้จักวัดนี้เป็นอย่างดี
หลวงพ่อชม หลวงพ่อทรัพย์ ท่านทั้งสองมีชีวิตอยู่ในช่วงเวลาเดียวกัน
ของดีของหลวงพ่อทั้งสองที่คนแถวนั้นพูดกันติดปากก็คือ สิงห์หลวงพ่อชม นกคุ้มหลวงพ่อทรัพย์
วันนี้ผมขอนำเสนอไว้สักเล็กน้อย เผื่อท่านใดเป้นพบเจอที่ใหนจะได้ไม่ปล่อยให้ของดีผ่านตาไป
เริ่มกันที่สิงห์หลวงพ่อชมก่อนละกัน
ผมนำมาให้ชม 3 องค์ เป็นสิงห์งาแกะทั้งสามชิ้น
สิงห์ชุดนี้ที่พ่อผมตกทอดมาทั้งหมดสิบกว่าชิ้น
แจกจ่ายให้ญาติพี่น้องไปก็หลายชิ้น ตอนนี้เหลืออยู่ 6 ชิ้นครับผม
ครอบครัวผมผู้หญิงจะคล้องสิงห์หลวงพ่อชมเกือบทุกคน

• สมาชิก
  • Thank You
Re: สิงห์หลวงพ่อชม นกคุ้มหลวงพ่อทรัพย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 02:21:13 pm »
สิงห์หลวงพ่อชมนี่มีที่เป็นเนื้อโลหะกะหลั่ยทองด้วยนะครับ พอดีของอยู่ที่ชัยนาทไม่ได้ติดตัวมา
มาดูที่ตัวใหญ่สุดก่อนเลย
สิงห์ของหลวงพ่อชมนี่ผมไม่แน่ใจว่าช่างคนเดียวแกะทั้งหมดหรือเปล่า
แต่เท่าที่ผมเห็นมาทั้งหมดน่าจะเป็นช่างชุดเดียวกัน
ส่วนใหญ่เวลาผมให้คนที่อื่นดูมักจะตีเป็นของหลวงพ่อกันหมดครับผม

• สมาชิก
  • Thank You
Re: สิงห์หลวงพ่อชม นกคุ้มหลวงพ่อทรัพย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 02:27:51 pm »
ชิ้นที่ 2 ตัวกลาง
บางคนก็ตีเป็นสิงห์หลวงพ่อมุ่ยไปโน่นเลย
ผมเข้าใจว่าเป็นงานจากพยุหะคล้ายๆกันละครับ
ผมดีใจมากนะครับที่มีเวปพระเกจิของเมืองชัยนาทแบบนี้
จะได้รู้ว่าบ้านเราก็มีเกจิร่วมสมัยที่ดีเด่นไม่แพ้ที่อื่น
อย่างสิงห์งาแกะนี่ของหลวงพ่อชมผมว่าไม่เป็นรองหลวงพ่อองค์ใหนเหมือนกันนะครับ

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 02:35:18 pm »
ตัวสุดท้ายเล็กสุด เคยให้เซียนแถวลพบุรีดู ตีเป็นสิงห์หลวงพ่อบุญมีวัดเขาสมอคอนไปเลยครับ อิ อิ
สังเกตุดูดีๆนะครับ สิงห์หลวงพ่อชมนี่จะค้อนข้างอ้วนกว่าหลวงพ่ออื่นๆ และตรงช่วงคอจะโค้งนิดๆ ไม่ว่าจะเป็นตัวใหญ่หรือตัวเล็ก
ก็อยากนำมาเสนอเป็นข้อมูลไว้ ไม่ใช่เจอสิงห์งาแกะทีอายุปานกลางศิลป์นี้ ไม่ถึงหลวงพ่อเดิมก็ตีเป็นหลวงพ่อกันวัดเขาแก้วจนหมดครับผม

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 02:47:11 pm »
สิงห์ทั้งสามชิ้นนั่น หากคุณแม่ผมจำไม่ผิด ท่านบอกว่าตอนนั้นบูชาชิ้นละ 1 บาทเท่านั้นเองครับ
ต่อไปมาดูนกคุ้มหลวงพ่อทรัพย์บ้าง
ที่นิยมจะบูชาเป็นคู่ครับ ที่บ้านผมที่ชัยนาทรู้สึกว่าจะเหลืออยู่ 1 คู่บนหิ้งพระ
แต่ที่นำมาดูวันนี้เป็นแบบห้อยคอครับ
ชิ้นนี้ไม้ใช่มรดกตกทอด แต่ผมไปได้มาจากแผงพระในเชียงใหม่โน่น
ไม่กล้ายืนยันว่าแท้หรือไม่ แต่คิดว่าไม่น่ามีเก๊นะครับเพราะไม่ใช่ของมีราคาค่างวดเท่าไรสำหรับคนที่ไม่รู้จักหลวงพ่อทรัพย์
และคงไม่คุ้มที่จะปลอม

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 02:47:11 pm »

Facebook Comments